Kế toán công ty du lịch

• Thread starter cham82
  • Ngày gửi
C

cham82

Guest
18/9/07
15
0
1
41
thanh xuan
Chào cả nhà, em có một số vấn đề chưa rõ mong cả nhà chỉ bảo cho e cách hạch toán với ah;
Trong ct du lịch thì theo em hiểu: chi phí ăn,nghỉ cho vào 1541
Chi phí nhân công trực tiếp: 1542 là HDV, còn gì nữa không?
chi phí sản xuất chung thì gồm những khoản mục nào àh? e chưa hiểu vì các chi phí khác em cho vào 642 hết roài, nói chung là cách hạch toán e vẫn chưa phân biệt và nhầm lẫn lung tung, đọc trên sách khó hiểu quá. Pác nào chỉ giúp dùm em với, em xin hậu tạ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cham82

Guest
18/9/07
15
0
1
41
thanh xuan
hic cái này em không biết mà cả nhà không ai chụi giúp e sao?huhu

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà, em có một số vấn đề chưa rõ mong cả nhà chỉ bảo cho e cách hạch toán với ah;
Trong ct du lịch thì theo em hiểu: chi phí ăn,nghỉ cho vào 1541
Chi phí nhân công trực tiếp: 1542 là HDV, còn gì nữa không?
chi phí sản xuất chung thì gồm những khoản mục nào àh? e chưa hiểu vì các chi phí khác em cho vào 642 hết roài, nói chung là cách hạch toán e vẫn chưa phân biệt và nhầm lẫn lung tung, đọc trên sách khó hiểu quá. Pác nào chỉ giúp dùm em với, em xin hậu tạ:wall:

Các khoản chi phí cho các Cty là khác nhau. Bạn ở Cty nào thì bạn sẽ hiểu chi tiết được các khoản chi phí ở Cty đó. Bạn hỏi mọi người chi tiết chi phí ở Cty bạn thì làm sao mọi người giúp bạn đc.

N

Ngọc Phụng

Guest
ở công ty mình không đưa vào tài khoản 154 mà những chi phí như ăn uống, khách sạn, vé tham quan, chi phí thuê xe mình đưa thẳng vào 632,
Các chi phí như xuất vật liệu cho tour như khăn, nước, nón.... mình đưa vào 152 rồi kết chuyển thẳng qua 632
còn các chi phí như văn phòng phẩm, điện thoại... mình đưa vào 642,
các chi phí liên quan đến bán hàng thì mình đưa vào 642

levanton

levanton

Cao cấp
ở công ty mình không đưa vào tài khoản 154 mà những chi phí như ăn uống, khách sạn, vé tham quan, chi phí thuê xe mình đưa thẳng vào 632,
Các chi phí như xuất vật liệu cho tour như khăn, nước, nón.... mình đưa vào 152 rồi kết chuyển thẳng qua 632
còn các chi phí như văn phòng phẩm, điện thoại... mình đưa vào 642,
các chi phí liên quan đến bán hàng thì mình đưa vào 642

Bạn làm như vậy là chưa đúng rồi. Kinh doanh dịch vụ vận tải, du lịch phải tính giá thành chi tiết cho từng họat động dịch vụ. Bạn xem lại nội dung kết cấu và phương pháp hạch tóan TK 154, phần dịch vụ, lao vụ. Bạn nhé!

N

Ngọc Phụng

Guest
bên mình thì chuyên về tour du lịch chứ ít khi cho thuê xe du lịch thôi, mà năm 2005 thuế quyết toán và đã chấp nhận như thế, mình vẫn không thấy họ nói gì về chuyện phải đưa sang 154 gì hết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA