Bổ nhiệm Kế toán trưởng

  • Thread starter thaiduongadv
  • Ngày gửi
T

thaiduongadv

Thành viên sơ cấp
27/2/08
5
0
0
35
Hà Nội
#1
Xin chào!
Rất vui vì được tham gia diễn đàm cùng các bạn.
Cty mình thành lập từ năm 2006, trước đây kế toán là người khác, khi mình tiếp nhận vị trí này thì nhận thấy là Cty không có kế toán trưởng và cũng không thấy có giấy tờ gì liên quan đến việc bổ nhiệm kế toán trưởng với cơ quan thuế cả.
Mình có hỏi vài người thì bảo không nhất thiết phải có kế toán trưởng. Vậy cho mình hỏi như vậy thi có làm sao không?, Kế toán trưởng thì cần điều kiện ntn?, nếu bây giờ bổ nhiệm thì có được không?.
Cám ơn nhiều!
 
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,155
5
38
Đại Dương
#2
Cty mình thành lập từ năm 2006, trước đây kế toán là người khác, khi mình tiếp nhận vị trí này thì nhận thấy là Cty không có kế toán trưởng và cũng không thấy có giấy tờ gì liên quan đến việc bổ nhiệm kế toán trưởng với cơ quan thuế cả.
Mình có hỏi vài người thì bảo không nhất thiết phải có kế toán trưởng. Vậy cho mình hỏi như vậy thi có làm sao không?
Không nhất thiết phải có KTT nhưng phải bổ nhiệm người chịu trách nhiệm KT và thời gian ko quá 1 năm.

Kế toán trưởng thì cần điều kiện ntn?, nếu bây giờ bổ nhiệm thì có được không?
.
KTT cần có chứng chỉ bồi dưỡng KTT do BTC ban hành
 
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Thành viên thân thiết
19/12/05
1,361
29
48
Thái Bình - TP.HCM
#3
Xin chào!
Rất vui vì được tham gia diễn đàm cùng các bạn.
Cty mình thành lập từ năm 2006, trước đây kế toán là người khác, khi mình tiếp nhận vị trí này thì nhận thấy là Cty không có kế toán trưởng và cũng không thấy có giấy tờ gì liên quan đến việc bổ nhiệm kế toán trưởng với cơ quan thuế cả.
Mình có hỏi vài người thì bảo không nhất thiết phải có kế toán trưởng. Vậy cho mình hỏi như vậy thi có làm sao không?, Kế toán trưởng thì cần điều kiện ntn?, nếu bây giờ bổ nhiệm thì có được không?.
Cám ơn nhiều!
Theo Luật kế toán và NĐ 129 hướng dẫn thi hành Luật kế toán thì Cty phải bổ nhiệm chức danh KTT, nếu không có ai đủ điều kiện thì phải thuê KTT hoặc bổ nhiệm người phụ trách kế toán (thời gian bổ nhiệm người chưa đủ điều kiện là không quá 1 năm).
 
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
395
9
0
Hải Dương thân yêu!
#4
Mình có hỏi vài người thì bảo không nhất thiết phải có kế toán trưởng. Vậy cho mình hỏi như vậy thi có làm sao không?

Theo Luật kế toán số 03/HQ và NĐ 129 hướng dẫn thi hành Luật KT thì 1 đơn vị kế toán phải Bố trí Người làm KTT ngay sau khi thành lập, trường hợp chưa có người đủ tiêu chuẩn và đk bổ nhiệm KTT thì phải cử người Phụ trách kế toán (thời gian bổ nhiệm không quá 1 năm tài chính - sau đó phải bố trí người làm KTT) or thuê làm KTT.
Kế toán trưởng thì cần điều kiện ntn?, nếu bây giờ bổ nhiệm thì có được không?

Bạn đọc Luật kế toán số 03/HQ và NĐ 129 hướng dẫn thi hành Luật KT trong đó quy định cụ thể lắm:
-Ngoài có chuyên môn về nv ktoán từ trình độ đại học trở lên và có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất 2 năm. Trường hợp cao đẳng thì thời gian thực tế về ktoán ít nhất là 3 năm.
- Không thuộc các đối tượng không được làm kế toán quy định tại Điều 51 của Luật KToán.
- Đã qua lớp bd kế toán trưởng và được cấp chứng chỉ bdưỡng KTT theo quy định của BTC
Thân
 

Thành viên trực tuyến

  • linhnguyen.coolhome
  • tdtc
  • Huongtb205
  • quanglinh92
  • Tô Hương kt
  • daongocnam0603
  • thuongdan
  • heotbeo
  • homeclassic3
  • xediengiatot
  • Athu0605
  • noithatluxxy
  • phamphuongthuy
  • HOA DON DIEN TU VI NA

Xem nhiều