xuất HD GTGT bằng máy in

• Thread starter VanHien18
  • Ngày gửi
V

VanHien18

Guest
23/1/08
4
0
0
HCM
xin chào các ace trong weketoan. công ty mình định xuất HĐ GTGT bằng máy in, nhưng mình ko biết có cần phải làm thủ tục hay văn bản ko? ngòai ra mình co thể dùng máy in laser dc ko hay phải dùng máy in kim? ace nào biết hướng dẫn giùm mình nha. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VanHien18

Guest
23/1/08
4
0
0
HCM
sao ko thấy ai trả lời giùm mình thế này? ace nào biết họăc đã từng làm rồi chỉ mình với, dang cần gấp để kịp xuất hóa đon cho t3. Cám ơn nhiều nha

N

nanglieu

Guest
21/1/08
15
0
1
57
Ha noi
Chỉ thấy Bộ tài chính quy định về việc cho phép doanh nghiệp thuê một đơn vị khác (được phép) in hoá đơn chứ chưa thấy cho phép doanh nghiệp tự mình in ra hoá đơn. Vì đơn vị được thuê in HĐ phải được sự đồng ý của Bộ TC (thường là nhà in Bộ TC) và số lượng in phải được đăng ký trước. ĐV bạn định in HĐ bằng máy vi tính thì ai mà kiểm soát được.

H

hoahoalan

Guest
29/2/08
2
0
0
hà nội
Bắt buộc bạn phải dùng máy in kim bởi vì mẫu in là bạn phải đăng ký với cục thuế trước khi nó được phát hành, bạn không thể in hóa đơn bằng máy laser được. Bây giờ bạn phải làm đơn xin phát hành hóa đơn rồi đăng ký mẫu từ đó bạn muốn in băng máy thì bạn có thể dùng excel để in cũng được hoặc tôi thấy bây giờ rất nhiều phần mềm hỗ trợ in hóa đơn tốt lắm. Chúc bạn thành công.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Mình không hiểu sâu ý ban là gì. Vì thông thường nếu bạn muốn tự in hoá đơn (đặc thù) thì bạn phải làm côn gvăn đăng ký số lượn ghoá đơn muốn in rồi bạn về sử dụng in gì là quyền của bạn. Còn nếu bạn muốn in trên mẫu hoá đơn quyển mua sẵn tại cac cơ quan Thuế thì bạn cũng nên tham khảo tổ TT HT vì mỗi nơi có thể hơi khác 01 chút (có xin phép hay không và lưu trữ như thế nào vì khi bạn in thì phải gỡ hoá đơn ra khỏi quyển.

V

VanHien18

Guest
23/1/08
4
0
0
HCM
cám on mọi người đã trả lời. nhưng mọi người hiểu lầm ý mình rồi. Ko phải là in hóa đon GTGT đặc thù đâu. Mà ý mình hỏi về việc xuất hóa đơn GTGT bằng máy in thay cho việc viết tay với giấy than đối với HD GTGT của bộ tài chính ban hành đó.
Thay vì phải viết HD GTGT (mua từ cục thuế) bằng tay cùng với giấy than. Mình có thề dùng from trên máy tình dể in ra. nhưng ko biết có cần phải làm công văn hay ko? và co thề dùng máy in laser hay bắt buộc phải sử dụng may in kim

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Thay vì phải viết HD GTGT (mua từ cục thuế) bằng tay cùng với giấy than. Mình có thề dùng from trên máy tình dể in ra. nhưng ko biết có cần phải làm công văn hay ko? và co thề dùng máy in laser hay bắt buộc phải sử dụng may in kim
Máy in laser thì chưa hỏi thử nhưng nếu in từ máy in kim thì mình thấy nhiều đơn vị đã sử dụng rồi

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn sử có thể in như vậy được không sao cả tuy nhiên do giấy hoá đơn viết tay thường rất mỏng sẽ dễ bị rách hỏng. Tuy nhiên sau khi in xong bạn phải đóng lại các tờ lưu theo quy định

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Máy in laser thì chưa hỏi thử nhưng nếu in từ máy in kim thì mình thấy nhiều đơn vị đã sử dụng rồi
Có công ty thuộc VNPT in nội dung hóa đơn bằng máy in laser rồi. Mấy đơn vị kiểu VNPT này đặc thù và đại gia lắm nên mình hỏng dám so sánh :004:

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
xin chào các ace trong weketoan. công ty mình định xuất HĐ GTGT bằng máy in, nhưng mình ko biết có cần phải làm thủ tục hay văn bản ko? ngòai ra mình co thể dùng máy in laser dc ko hay phải dùng máy in kim? ace nào biết hướng dẫn giùm mình nha. Thanks

Hoá đơn GTGT sử dụng máy in để in ra chứ gì, theo tôi nghỉ thì làm công văn gửi cục thuế.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi

Mình nghĩ tốt nhất bạn gọi cho quản lý của mình và hỏi xem ntn cho chuẩn, cứ làm mà ko chắc chắn lúc mệt lắm. Theo mình cái gì mà làm theo cách riêng cũng phải có công văn để thông báo chứ và cái bạn đang làm chắc cũng phải làm công văn đó, tốt nhất để làm cho chắc chắn bạn hãy gọi cho quản lý hỏi nhé.
Thân.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
In hóa đơn bằng máy in kim hay laser?

Hoá đơn GTGT sử dụng máy in để in ra chứ gì, theo tôi nghỉ thì làm công văn gửi cục thuế.

Nếu đơn vị vẫn sử dụng quyển hóa đơn GTGT mua từ cơ quan Thuế, để tiện cho công việc của kế tóan được nhanh chóng thì đơn vị có quyền in thay vì phải viết tay. Cái này không cần phải xin phép ai cả vì đơn vị vẫn sử dụng hóa đơn theo mẫu quy định và được mua từ cơ quan Thuế.

Tất nhiên khi in, bạn vẫn phải lót giấy cacbon, dùng máy in kim thì mới có thể in hằn vào 2 liên sau, còn in laser thì chỉ in được có 1 liên trên cùng. Và mọi thủ tục lưu trữ hóa đơn vẫn theo quy định hiện hành.

Đơn vị có thể mua máy in kim nhỏ hiệu Epson LQ-300+II, chỉ in riêng cho hóa đơn mà thôi. :015:

C

CAM LINH

Guest
Cty mình sử dụng phần mềm kế toán nên có in hoá đơn bằng máy vi tính để thuận tiện, vì chỉ nạp dử liệu vào rồi in ra hoá đơn và chương trình kt tự cập nhật ghi nhận doanh thu luôn. Mình phải đăng ký xin số lượng in hoá đơn trên cục thuế và tự tạo mẩu luôn, thường loại hoá đơn này không đóng cuốn mà ở dạng xấp dính với nhau như hoá đơn trong siêu thị vậy và giấy in hoá đơn này thì có cartbon sẳn không phải lót giấy cartbon. Sử dụng máy in kim (loại đặc biệt khá đắt tiền), mình chưa thấy ai sử dụng máy inlaser cả.
Hóa đơn tự in phải đang ký số lượng lớn, vì thủ tục xin và chi phí không rẻ

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn ra các phòng ấn chỉ thấy ngay họ toàn in bằng máy laser đó có sao đâu không ai băt buộc phải là in kim đâu. Mặt khác khi in bạn tháo rời quyển hoá đơn sau khi in xong đóng lại vô tư đâu phải xin phép ngoại trừ bạn muốn tự in hoá đơn theo mẫu riêng.

V

VanHien18

Guest
23/1/08
4
0
0
HCM
cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình. Để cho chắc mình sẽ làm công văn gửi Chi Cục Thuế. Với lại ace nào có from HĐ GTGT trong excel ko vậy? co thể cho minh xin dc ko? Mình cố gắng sọan sẵn và thử đi thử lại và vẫn chua chuẩn. Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình. Để cho chắc mình sẽ làm công văn gửi Chi Cục Thuế. Với lại ace nào có from HĐ GTGT trong excel ko vậy? co thể cho minh xin dc ko? Mình cố gắng sọan sẵn và thử đi thử lại và vẫn chua chuẩn. Thanks

Cty tớ xé 3 liên ra rùi kê giấy than, căn HĐ trên exell in quá đẹp chẳng có vấn đề gì hết, cái chính là bạn phải khéo léo, không nó lệch chạy lung tung là hủy HĐ đó.Cũng chẳng cần phải làm công văn hỏi cho mệt đâu, miễn nd 3 liên giống nhau, ko được khác là ok còn In máy hay viết tay thì đều như nhau mà thôi

Thân!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cty tớ xé 3 liên ra rùi kê giấy than, căn HĐ trên exell in quá đẹp chẳng có vấn đề gì hết, cái chính là bạn phải khéo léo, không nó lệch chạy lung tung là hủy HĐ đó.Cũng chẳng cần phải làm công văn hỏi cho mệt đâu, miễn nd 3 liên giống nhau, ko được khác là ok còn In máy hay viết tay thì đều như nhau mà thôi
Nếu thế, có nhất thiết phải kê giấy than không, tại sao không in 3 lần cho 3 liên mà khỏi mất công căn chỉnh giấy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA