TSCĐ thuê và hạch toán đầu tư xây dựng

• Thread starter khucnhacvui2007
  • Ngày gửi
K

khucnhacvui2007

Guest
27/12/07
8
0
0
danang
chào các bạn,
mình có 1 vấn đề nhờ các bạn chỉ giúp mình với: cty mình đi thuê TSCĐ hoạt động, nhưng trong năm qua có xây dựng thêm 1 văn phòng mới (khoảng 1 tỷ). cho mình hỏi là với khoảng chi phí này mình có được hoạch toán vào TSCĐ ko? nếu không thi minh phải hoạch toán thế nào với chi phí này ? các bạn cho mình xin ý kiến với.
cám ơn nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
chào các bạn,
mình có 1 vấn đề nhờ các bạn chỉ giúp mình với: cty mình đi thuê TSCĐ hoạt động, nhưng trong năm qua có xây dựng thêm 1 văn phòng mới (khoảng 1 tỷ). cho mình hỏi là với khoảng chi phí này mình có được hoạch toán vào TSCĐ ko? nếu không thi minh phải hoạch toán thế nào với chi phí này ? các bạn cho mình xin ý kiến với.
cám ơn nhiều.

Bạn phải tập hợp chi phí xây dựng TSCĐ vào TK 241. Khi xây dựng hoàn thành, tài sản đưa vào sử dụng thì kết chuyển từ 241 sang 211 để trích KH cho TSCĐ từ khi bắt đầu sử dụng.Chi phí KHTSCĐ là CP hợp lý.

K

khucnhacvui2007

Guest
27/12/07
8
0
0
danang
cám ơn bạn, nhưng cty mình đang thuê TSCĐ (bao gồm nhà xưởng, máy móc thiết bị...)và ko có trích khấu hao. liệu giờ mình tính vào TK 241 có hợp lý ko?

levanton

levanton

Cao cấp
cám ơn bạn, nhưng cty mình đang thuê TSCĐ (bao gồm nhà xưởng, máy móc thiết bị...)và ko có trích khấu hao. liệu giờ mình tính vào TK 241 có hợp lý ko?

Chi phí thuê, nếu có chứng từ hợp lệ được hạch tóan vào chi phí. Tài sản thuê là TS của đơn vị khác, nên cty bạn không trích khấu hao cho tài sản thuê.

K

khucnhacvui2007

Guest
27/12/07
8
0
0
danang
ý mình là: cty mình vừa có TS thuê vừa có TS xây dựng mới trên đất mình thuê, vậy TS mình vừa mới xây dựng xong thì có đc tính là TSCĐ ko ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
ý mình là: cty mình vừa có TS thuê vừa có TS xây dựng mới trên đất mình thuê, vậy TS mình vừa mới xây dựng xong thì có đc tính là TSCĐ ko ?

Bạn lần sau nói rõ nội dung ngay từ đầu cho mọi người biết nhé. TS thuê chì chi phí đi thuê tính vào chi phí của DN (bên cho thuê mới trích khấu hao và tính vào chi phí của họ ). TS xây dựng trên đất thuê đi nữa thì cũng là TS của mình nên vẫn tập hợp chi phí xây dựng tài sản và trích KH bình thường.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Lưu ý thêm vì đây là đất bạn thuê của đơn vị khác do vậy bạn phải có thoả thuận bên cho thuê đồng ý để đơn vị bạn XD văn phòng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA