Khoán nhân công theo hợp đồng

• Thread starter thuyanh611
  • Ngày gửi
T

thuyanh611

Guest
14/12/07
1
0
0
40
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với, mình thấy cái này khó hiểu quá, công ty mình làm khoán nhân công theo hợp đồng nhưng không phải chỉ khoán không phần lao động mà công nhân bỏ ra để làm mà còn bao gồm cả chi phí nguyên vật liệu tức là khoán luôn cho nhân công lo phần NVL đó nên công ty sẽ trả lương cho nhân công trong HĐ đó cả phần công lẫn phần NVL và không có chứng từ chi phí cho phần NVL đó nên bây giờ mình không biết hạch toán toàn bộ chi phí đó vào CP NCTT 622 có đúng ko hay còn phải tách ra để hạch toán vào CPNVLTT 621 nữa mà nếu hạch toán tách ra như thế thì phải làm thế nào, khó quá :wall:. Các bạn ơi có ai biết không giúp mình với nhé hic :018: mình đang không biết phải làm thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
Chi phí NCTT thì hạch toán vào TK 622 còn NVLTT thì cho vào TK 621 , bạn phải tách ra chứ

C

chewingum

Guest
27/2/08
7
0
0
Viet Nam
Nếu hợp đồng này khoán cho công nhân trong Công ty thì chỉ được khoán phần công thôi, phần vật tư phải hoá đơn chứng từ chứ không thì quỹ lương sẽ bị đội lên. Nhưng mình muốn biết việc khoán này là để thực hiện công việc gì?

F

feelingyes

Guest
15/6/07
86
0
6
hai phong
Theo mình thì đó là một cách kiểm soát chi phí của công ty bạn
. Ý hiểu của mình như thế này
1. Khoán theo lao động: Công nhân làm được 10 sản phẩm thì ăn luơng theo 10 sản phẩm (số lượng sản phẩm X số tiền công/1 sp)
Từ đây bạn định khoản cho chi phí nhân công trực tiếp
2. Khoán theo nguyên vật liệu
Theo ý hiểu của mình, để làm ra một sản phẩm thì sẽ mất một lượng nguyên liệu tương ứng. Do vậy ban giám đốc công ty có thể đã khoán cả NVL
(nhưng đúng ra thì nó cũng phải có một định mức cụ thể nào chứ?)

L

loaken1604

Guest
23/2/08
16
0
0
38
danang
kế toán hoạt động xây lắp

Khoán theo nguyên vật liệu
Theo ý hiểu của mình, để làm ra một sản phẩm thì sẽ mất một lượng nguyên liệu tương ứng. Do vậy ban giám đốc công ty có thể đã khoán cả NVL
(nhưng đúng ra thì nó cũng phải có một định mức cụ thể nào chứ?)[/
QUOTE]

cho em hỏi thêm nhe! nếu khoán NVL vậy thì mình làm hợp đồng khoán (theo dự toán hay định mức công việc được giao _ dự toán này đã được chủ đầu tư phê duyệt) là được rồi hay cũng phải có hóa đơn chứng từ NVL nữa a?!

Sửa lần cuối:
H

huycoi

Guest
26/6/08
13
0
0
43
Hà Tây
Nếu bên bạn khoán cho 1 bên t3 thực hiện tồan bộ công việc thì bên này coi như là 1 nhà thầu phụ rồi. Vậy bên họ phải có trách nhiệm xuất hoá đơn cho bên bạn. Nếu bên họ không có hoá đơn thì ban phải bảo họ ra chi cục thuế để nộp thuế và bạn có chứng từ để hạch toán.Như thế là phải nộp cả thuế GTGT và thuế TNDN cho NN đấy.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA