Góp vốn cổ phần

• Thread starter rohe
  • Ngày gửi
R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
Trường hợp cổ đông sáng lập là pháp nhân nước ngòai chuyển tiền góp vốn = USD. Khi quy đổi sang VNĐ thì lớn hơn giá trị cổ phần. Vậy phần chênh lệch hạch tóan dzô đâu. Có ảnh hưởng đến tỷ lệ vốn góp/Tsố vốn điều lệ không. Xin các bạn chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

affs

Guest
25/2/08
5
0
0
An Giang
Chuyen tra lai phan chenh lech ty gia sau khi tru phi chuyen tien de tranh tranh chap phap ly ve sau.

R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
Thanks. But Mình vẫn phân vân, sao không hạch tóan vào thu nhập TC, phải tính đến cả biến động về tỷ giá quy đổi chứ. Khi hạch tóan ngoại tệ, mình chỉ hạch toán theo tỷ giá bq liên NH thôi. Cuối năm còn phải đánh giá lại theo tỷ giá thực tế cơ mà. ???????

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Trường hợp cổ đông sáng lập là pháp nhân nước ngòai chuyển tiền góp vốn = USD. Khi quy đổi sang VNĐ thì lớn hơn giá trị cổ phần. Vậy phần chênh lệch hạch tóan dzô đâu. Có ảnh hưởng đến tỷ lệ vốn góp/Tsố vốn điều lệ không. Xin các bạn chỉ giáo
ẵChng có gì cả.
VD góp 10.000 USD tỷ giá tại thời điểm góp :15.200
Khi rút ra 10.000 USD tỷ giá 15.800
Nợ TK 1112 152.000.000
Có TK 411 152.000.000
Nợ TK 411 152.000.000
Nợ TK 635 6.000.000
Có TK 1112 158.000.000

R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
Vấn đề là ở chỗ:
VD góp vốn 10.000$, Giá trị vốn cổ phần: 160.000.000đ. tỷ giá BQ liên NH 16.054, tỷ giá NH giao dịch: 15900.
Vậy xử lý ra sao? Thỉnh ý

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trong chế độ kế táon có một tài khoản chuyển xử việc này đó là TK413 Chênh lêch tỷ giá, các bạn tại sai lại không sử dụng đúng tài khoản này để điều chỉnh chênh lệch tỷ giá nhí nó đâu có phải là chi phí hay thu nhập tài chính mà hạch toán 635 hay 515 cơ chứ.

T

TAM TAM

Guest
10/6/07
8
0
0
ha noi
Tai thoi diem xd ty gia quy doi thi phai co bb va qd gop von, phieu thu. Den khi danh gia lai thi cho vao lo lai khi danh gia.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
chào bạn, bạn cho mình hỏi:
1. Công ty bạn là cty cổ phần?
2. Vốn điều lệ đăng ký ghi USD hay VND?
3. Pháp nhân nước ngoài kia chuyển tiền góp vốn = 1 số USD cụ thể, số USD này được ấn định theo tiêu thức nào? (sl cổ phần? % góp vốn hay căn cứ vào sl cp và % góp vốn ~ VND ---> USD phải góp?
4. Biên bản xác nhận góp vốn của pháp nhân đó ghi = USD? hay VND?
Bạn trả lời rõ 4 điều trên mình sẽ giúp cụ thể.
Còn bạn:
thd6758 nói:
Trong chế độ kế táon có một tài khoản chuyển xử việc này đó là TK413 Chênh lêch tỷ giá, các bạn tại sai lại không sử dụng đúng tài khoản này để điều chỉnh chênh lệch tỷ giá nhí nó đâu có phải là chi phí hay thu nhập tài chính mà hạch toán 635 hay 515 cơ chứ.
Bạn nhầm rồi, bạn đọc lại chế độ kế toán hiện hành hướng dẫn về TK 413 nhé và đọc thêm CM số 10. Hiểu như bạn là quá khứ rồi.

R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
1. Công ty mình là công ty CP
2. Vốn điều lệ đăng ký ghi VND
3. Pháp nhân nước ngòai chuyển tiền bằng 1 số USD cụ thể, với mục đích góp đủ 100% Cổ phần, không biết họ căn cứ vào tỷ giá nào để quy đổi.
4. Biên bản xác nhận góp vốn = VND.
Mình đang chuẩn bị báo cáo cho Đại hội cổ đông nên rất băn khoăn về v/đ này.
Rất mong được giúp đỡ.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chính xác tại QĐ15 và 48 TK 413 : Chênh lệch tỷ giá hối đoái với các nội dung hạch toán khá chi tiết được sử dụng trong trường hợp xác đinh chênh lệch tiền tệ từ ngoại tệ sang đơn vị tiền tệ kế toán. bạn thanhgiong nói xem lại có lẽ bạn phải xem lại đi đừng vội kết luận nhé.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Chính xác tại QĐ15 và 48 TK 413 : Chênh lệch tỷ giá hối đoái với các nội dung hạch toán khá chi tiết được sử dụng trong trường hợp xác đinh chênh lệch tiền tệ từ ngoại tệ sang đơn vị tiền tệ kế toán. bạn thanhgiong nói xem lại có lẽ bạn phải xem lại đi đừng vội kết luận nhé.
Hiện nay nói về vấn đề chênh lệch tỷ giá thường có 2 loại
1. Chênh lệch tỷ giá đã thực hiện (khi 1 nv kinh tế ps liên quan đến ngoại tệ mà thực tế xảy ra chênh lệch tỷ giá trừ đối với Đầu tư xd cơ bản trước thời gian hoàn thành đưa vào sử dụng)
2. Chênh lệch tỷ giá tạm thời: Đánh giá lại các TK có gốc ngoại tệ cuối năm TC.
Thưa với bạn TK 413 chỉ sử dụng khi phát sinh chênh lệch tỷ giá khi đơn vị có đầu tư XDCB nhưn chưa hoàn thành và đưa vào sử dụng và dùng để phản ánh chênh lệch tỷ giá khi thực hiện đánh giá lại các TK có số dư ngoại tệ tại thời điểm cuối năm TC.

1. Công ty mình là công ty CP
2. Vốn điều lệ đăng ký ghi VND
3. Pháp nhân nước ngòai chuyển tiền bằng 1 số USD cụ thể, với mục đích góp đủ 100% Cổ phần, không biết họ căn cứ vào tỷ giá nào để quy đổi.
4. Biên bản xác nhận góp vốn = VND.
Mình đang chuẩn bị báo cáo cho Đại hội cổ đông nên rất băn khoăn về v/đ này. Rất mong được giúp đỡ.
Vấn đề của bạn ở chỗ đó, nếu như pháp nhân nngoài này mua CP của cty bạn thì chuyện đơn giản bạn sử dụng 4111 phản ánh mệnh giá 4112 phản ánh chênh lệch giữa mệnh giá và giá bán được, nhưng cty bạn không phải trường hợp này.
Theo mình (ý kiến chủ quan): Do biên bản xác nhận góp vốn = VND nên phải hiểu ở đây là pháp nhân kia góp vốn = VND chứ không phải USD; họ chuyển USD cho cty để góp vốn; Khi nhận được USD bạn quy đổi tỷ giá thực tế tại ngày đó để xác định VND họ chuyển góp vốn; Nếu quy đổi số USD ra VND mà thấp hơn số trong xác nhận góp vốn có nghĩa là họ góp thiếu --> đề nghị góp thêm; Nếu quy đổi số USD ra VND mà cao hơn số trong xác nhận góp vốn có nghĩa là họ góp thừa bạn có thể hạch toán số thừa này vào 3388 để xử lý.
Thân

Sửa lần cuối:
A

Arsenal

Guest
23/10/07
1
0
0
Hồ Chí Minh
Các công ty cổ phần khi phát hành cổ phiếu, phần chênh lệch hạch toán vào thặng dư vốn cổ phần. Trường hợp của bạn cũng tương tự rồi

H

hoangyen1979

Guest
26/11/07
14
0
0
Hà Nội
Em là thành viên mới của diễn đàn mong các anh chị giúp cho em, công ty của em đang là Công ty TNHH 2 thành viên nay muốn chuyển thành Công ty CP trong đó có một số cổ đông góp vốn bằng chính số lượng hàng hoá tồn kho của Công ty TNHH cũ vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp thức hoá được số hàng hoá đó là của các cổ đông và góp vào Công ty CP. Mong các anh chị sớm trả lờì cho em biết nhé. Em cám ơn nhiều.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Em là thành viên mới của diễn đàn mong các anh chị giúp cho em, công ty của em đang là Công ty TNHH 2 thành viên nay muốn chuyển thành Công ty CP trong đó có một số cổ đông góp vốn bằng chính số lượng hàng hoá tồn kho của Công ty TNHH cũ vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp thức hoá được số hàng hoá đó là của các cổ đông và góp vào Công ty CP. Mong các anh chị sớm trả lờì cho em biết nhé. Em cám ơn nhiều.

Theo tôi hiểu thì Cty đó phải làm thủ tục giải thể Cty TNHH để lên Cty CP, như vậy số hàng hóa đó góp vốn vào Cty CP phải được hợp thức bằng chứng từ hóa đơn. Nghĩa là Cty TNHH sẽ xuất hóa đơn bán hàng cho Cty CP, vì như vậy Cty TNHH mới giải phóng được lượng hàng tồn kho, và Cty CP mới có nguồn hàng đầu vào có chứng từ hẳn hoi.

Vì Cty tôi đã từng bị cơ quan thuế quyết toán về vụ này, khi chuyển đổi giữa 2 hình thức Cty TNHH lên Cty CP, tòan bộ số dư cuối kỳ của Cty TNHH đều mang sang đầu kỳ cho Cty CP => cơ quan thuế không đồng ý và phạt truy thu... :005:

H

hoangyen1979

Guest
26/11/07
14
0
0
Hà Nội
Cám ơn bạn Thuỳ Anh nhiều. Nếu như bạn nói thì Côgn ty TNHH cũ của mình phải xuất hoá đơn bán hàng cho người cổ đông muốn góp vào Công ty CP à.

C

c007pdu

Sơ cấp
13/5/07
5
0
1
hà tây
Mọi người ơi, cho mình hỏi về phần góp vốn cổ phần này với: Khi cty thu hồi vốn góp của thành viên bỏ góp và quyết định phạt thành viên này. Sau đó, lấy số tiền này bù vào khoản chênh lệch khi bán lại cho thành viên khác. Nghiệp vụ này sẽ định khoản như thế nào vậy?
Mong mọi người chỉ dạy thêm!!!

N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
40
TP HCM
chao ca nha

Xem nhiều