Hóa đơn đầu vào bị loại

• Thread starter hanoimuathu
  • Ngày gửi
H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Mình làm kế toán thì chỉ biết có hoá đơn GTGT là làm phiếu chi, chi tiền, hàng tháng thì báo cáo. Nhưng bên công an kinh tế mới thông báo là hoá đơn đó là của công ty "bán hoá đơn". Toàn hoá đơn vận chuyển ít tiền thôi. Nhưng mình không biết tiếp theo sẽ bị bên thuế xử lý thế nào. Ai đã từng bị hoá đơn như vậy chỉ cho mình với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình làm kế toán thì chỉ biết có hoá đơn GTGT là làm phiếu chi, chi tiền, hàng tháng thì báo cáo. Nhưng bên công an kinh tế mới thông báo là hoá đơn đó là của công ty "bán hoá đơn". Toàn hoá đơn vận chuyển ít tiền thôi. Nhưng mình không biết tiếp theo sẽ bị bên thuế xử lý thế nào. Ai đã từng bị hoá đơn như vậy chỉ cho mình với.:wall:

Tốt nhất là tự xuất toán ra và đi nộp khoản GTGT đầu vào ấy đi. Đợi đến lúc Thuế ra quyết định xử phạt thì không hay lắm đâu bạn ơi

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Nhưng tự dưng lại đi nộp thuế, phải có văn bản hay gì đó chứ? Vì các hoá đơn đó em đã báo cáo thuế GTGT hàng tháng rồi! Bây giờ tự dưng các bác Công an kinh tế nhảy vào thì em mới biết là hoá đơn ko thật. Làm sao mà tự xuất toán được, bác trả lời giúp nhé

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nhưng tự dưng lại đi nộp thuế, phải có văn bản hay gì đó chứ? Vì các hoá đơn đó em đã báo cáo thuế GTGT hàng tháng rồi! Bây giờ tự dưng các bác Công an kinh tế nhảy vào thì em mới biết là hoá đơn ko thật. Làm sao mà tự xuất toán được, bác trả lời giúp nhé

Bạn đã hỏi kỹ bên CA Kinh Tế chưa? Luật quy định hóa đơn của đơn vị bỏ trốn hay đã được cơ quan chức năng thông báo thì sẽ bị xuất toán và phạt nếu có. Bạn xem thêm hướng dẫn ở CV 4215 nha.

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Bên công an kinh tế đang điều tra. Họ chỉ yêu cầu em xác minh các số hoá đơn công ty dó xuất cho. Nhưng khi em có "hỏi" thì bên đó bảo đây là công ty đang bị khởi tố vì tội bán hoá đơn. Kế toán bên mua có bị trách nhiệm gì không ạ? Và phải giải quyết như thế nào?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bên công an kinh tế đang điều tra. Họ chỉ yêu cầu em xác minh các số hoá đơn công ty dó xuất cho. Nhưng khi em có "hỏi" thì bên đó bảo đây là công ty đang bị khởi tố vì tội bán hoá đơn. Kế toán bên mua có bị trách nhiệm gì không ạ? Và phải giải quyết như thế nào?

- Nếu CA đã khởi tố về tội bán hóa đơn thì xem như tất cả các hóa đơn mà CA thông báo xem như bất hợp pháp.

- Các hóa đơn bất hợp pháp sẽ bị phạt theo Luật định. (Bạn có thể tham khảo thêm trong Web, có 1 số bài tương tự).

- Nếu có đồng lõa với bên kia thì cũng sẽ có tội, cái này chỉ có CA mới lên tiếng thôi bạn ơi.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi không rõ bạn ở TP nào vì mỗi địa phương trên trang web của sở KHĐT đều có trang tra cứu DN nếu DN đó có vấn đề phạm tội ktế thì trên trang đó sẽ nói rõ đây là cty không hoạt động, mua bán HĐ , đã bỏ trốn....v v bạn ktra xem. Nếu cty này thời gian mình đang mua hàng của họ thì họ hoạt động bình thường bạn có đủ HĐKT ,UNC thanh toán qua ngân hàng , Hóa đơn thuê vận chuyển hàng hóa thì không ngại, còn sau đó họ vi phạm pháp luật bán hđ lại là chuyên khác .Còn bạn nói cứ có hđ là ok thì xem lại ,trên trang web của tổng cục thuế đã trả lời vấn đề này nhiều rồi Cần biết cách sử lý khi vấn đề chưa quá muộn .Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc CA đã thông báo vậy là có vấn đề rùi. Nếu thực sự các hoá đơn đó chỉ là chứng từ để hợp pháp thì tốt nhất bạn lên loại ra chủ động nộp phần thuế GTGT của hoá đơn đó khi đó đơn vị bạn được coi như không vi phạm, Nếu để thuế xác định thì vừa bị nộp thuế GTGT, thuế TNDN cho hoá đơn đó và loại khỏi chi phí đồng thời có thể còn phải chịu những mức phạt khá nặng đó. Còn nếu bạn có đủ cơ sở chứng minh những hoá đơn đó là vận chuyển thực sự thì việc đơn vị kia bán hoá đơn sẽ không liên quan gì đến Cty bạn cả.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
bạn có thể hạch toán bình thường,nhưng đến khi quyết toán thuế TNDN bạn phải xuất toán phần chi phí chứng từ không hợp lệ.

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Tôi không rõ bạn ở TP nào vì mỗi địa phương trên trang web của sở KHĐT đều có trang tra cứu DN nếu DN đó có vấn đề phạm tội ktế thì trên trang đó sẽ nói rõ đây là cty không hoạt động, mua bán HĐ , đã bỏ trốn....v v bạn ktra xem. Nếu cty này thời gian mình đang mua hàng của họ thì họ hoạt động bình thường bạn có đủ HĐKT ,UNC thanh toán qua ngân hàng , Hóa đơn thuê vận chuyển hàng hóa thì không ngại, còn sau đó họ vi phạm pháp luật bán hđ lại là chuyên khác .Còn bạn nói cứ có hđ là ok thì xem lại ,trên trang web của tổng cục thuế đã trả lời vấn đề này nhiều rồi Cần biết cách sử lý khi vấn đề chưa quá muộn .Thân

Trên trang web của tổng cục thuế thì đến giờ này công ty này vẫn đang trong tình trạng hoạt động. Đến lúc này công an mới đang điều tra cũng chưa có quyết định.
Nhưng bên Mình không có hợp đồng, thanh toán cho nhân viên bằng tiền mặt. Nhưng nhân viên này đã nghỉ nên mình không xác định được.

Sửa lần cuối:
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi xin nói với bạn về nguyên tắc bạn có mua hàng ,có thanh toán ,có vận chuyển có bán cho khách hàng cụ thể có đủ thủ tục xuất bán thì bạn chỉ cho CA kinh tế vòng quay đó là OK ,đúng như thế thì yên tâm đi ,chúng tôi đã va chạm chuyện này rồi nên không ngại .Thân

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Vấn đề này cty mình năm nào thuế vào cũng gặp phải nhất là các hoá đơn thanh toán mua thẻ điện thoại, vận chuyển ít tiền.
- CA họ điều tra thì cứ để cho họ điều tra.
- Về phía công ty bạn nếu hoá đơn đó ghi đầy đủ chỉ tiêu, quy trình chi của bạn đầy đủ (bạn có giấy tờ chứng minh được là có thuê công ty đó vận chuyển) và ngày của HĐơn ghi trước ngày công ty đó bỏ trốn --> không sao. trên biên bản thuế sẽ ghi những hoá đơn đó lại và tiền ko VAT, VAT (không loại) chờ khi có kết luận chính thức của bên CA KT rồi xử lý.
- Nếu công ty bạn không đầy đủ giấy tờ CM được NV PS đó là thật và ngày sau ngày của cty kia bỏ trốn thì thành thật chia buồn: về phía CA sau khi điều tra họ sẽ truy ra được người đề nghị thanh toán các hoá đơn đó cố tình mua hoá đơn về thanh toán --> tuỳ theo mức độ --> kết luận; đối với thuế họ sẽ loại toàn bộ chi phí và VAT của những hoá đơn đó; và sau đó sẽ gửi công văn sang CA KT để nhờ điều tra, căn cứ vào kết luận của CA --> họ sẽ có quyết định chính thức về vấn đề này với cty bạn.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA