Những điểm thắc mắc khi làm BCTC???

• Thread starter Ngo Van Duoc
  • Ngày gửi
N

Ngo Van Duoc

Guest
:welcome_2
Em đang làm quyết toán năm, có những vấn đề mà em ko biết hỏi ai.....Anh chị nào biết giúp giùm em với !
1/Cty em vốn đềiu lệ 20tỷ. Nhưng mới chỉ góp 2tỷ -> em phải xử lý như thế nào?
2/Cty em chỉ mới thành lập tháng 6/2007.... Chưa có hoạt động gì cả. Chi phí thì chủ yếu ở văn phòng tổng cộng là 451triệu, chỉ mới ký 1 hợp đồng trị giá khoảng 250triệu và đặt cọc 60triệu.Vậy mà tiền thì cứ chạy tùm lum, trong đó có 1 khoản tạm ứng tới 1tỷ cho 1 cá nhân là thành viên cty,đồng thời có 1 nghiệp vụ thu mượn ông này 50triệu. Đến cuối năm mà những khoản này vẫn còn treo.Tiền mặt cuối năm còn 41triệu, tiền gởi còn 270triệu -> em thấy nhìn lên báo cáo không hợp lý tí nào cả.- > Em phải làm sao đây?
3/Em được biết trong 3 năm đầu đi vào hoạt động công ty được treo lại những khoản chi phí ..và phân bổ dần trong 3 năm khi doanh nghiệp có lời. -> Như vậy có đúng ko ạ? Nếu đúng thì trên BCTC của em, em để TK421=0, và kết quả hoạt động kinh doanh trên BC KQHĐKT cũng =0 phải ko?
:atom: Anh chị nào thấy được câu hỏi này, có thể cho em lời khuyên được ko ạ?:atom:

Em cám ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
1/Cty em vốn đềiu lệ 20tỷ. Nhưng mới chỉ góp 2tỷ -> em phải xử lý như thế nào?
Làm 1 bút toán N138/C411: 18 tỷ
2/Cty em chỉ mới thành lập tháng 6/2007.... Chưa có hoạt động gì cả. Chi phí thì chủ yếu ở văn phòng tổng cộng là 451triệu, chỉ mới ký 1 hợp đồng trị giá khoảng 250triệu và đặt cọc 60triệu.Vậy mà tiền thì cứ chạy tùm lum, trong đó có 1 khoản tạm ứng tới 1tỷ cho 1 cá nhân là thành viên cty,đồng thời có 1 nghiệp vụ thu mượn ông này 50triệu. Đến cuối năm mà những khoản này vẫn còn treo.Tiền mặt cuối năm còn 41triệu, tiền gởi còn 270triệu -> em thấy nhìn lên báo cáo không hợp lý tí nào cả.- > Em phải làm sao đây?
cái này phải phân biệt rõ ràng ra, khoản nào chi cho ai với lý do gì ? khoản nào thu về với lý do gì thì mới biết để định khoản và cân đối chứ.
Khoản tạm ứng 1 tỷ là tạm ứng tiền gì ? Xem thu chi như bạn nói ở trên thì lung tung hết cả
3/Em được biết trong 3 năm đầu đi vào hoạt động công ty được treo lại những khoản chi phí ..và phân bổ dần trong 3 năm khi doanh nghiệp có lời. -> Như vậy có đúng ko ạ? Nếu đúng thì trên BCTC của em, em để TK421=0, và kết quả hoạt động kinh doanh trên BC KQHĐKT cũng =0 phải ko?
Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp được phân bổ dần, trong đó năm 2007 chưa có dthu thì cuối năm 2007 kết quả kinh doanh vẫn là lỗ chứ tại sao lại =0 đc ????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA