Tính giá thành ntn?

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Chào các bạn, giúp mình vấn đề này với.
Mấy hôm trước mình có gởi bài " tính giá thành lĩnh vực sản xuất áo quần". Mình cũng đã nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn rất nhiều nhưng đến hôm nay mình đã làm được một số bước rồi nhưng vẫn còn vướng nhiều mong các bạn chỉ lại mình với.
Chả là công ty mình hạch toán thêm phần kinh doanh áo quần may sẵn cho khách Tây ( bên mình kinh doanh lĩnh vưc lưu trú ). Tức là mình chỉ mua vải về khi khách cần kiểu quần hay áo gì đó là mình đem vải tới cho thợ may họ may và mình trả tiền công cho thợ may. Sau đó giao lại cho khách hàng. ( doanh thu vải và lưu trú mình hạch toán trong cùng hệ thống ssor sách của công ty )
Tất cả các chi phí liên quan mình tập hợp vào TK154. Cho tới bây giờ mình thắc mắc tính giá thành dựa vào các TK 621,622,627. Còn bên mình thì tính như thế nào mình không rõ nữa, mong các bạn chỉ lại mình với. Mình chưa hoàn thành xong BCTC nữa các bạn ơi. Cảm ơn các bạn nhiều. Mong hồi âm sớm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Chào các bạn, giúp mình vấn đề này với.
Mấy hôm trước mình có gởi bài " tính giá thành lĩnh vực sản xuất áo quần". Mình cũng đã nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn rất nhiều nhưng đến hôm nay mình đã làm được một số bước rồi nhưng vẫn còn vướng nhiều mong các bạn chỉ lại mình với.
Chả là công ty mình hạch toán thêm phần kinh doanh áo quần may sẵn cho khách Tây ( bên mình kinh doanh lĩnh vưc lưu trú ). Tức là mình chỉ mua vải về khi khách cần kiểu quần hay áo gì đó là mình đem vải tới cho thợ may họ may và mình trả tiền công cho thợ may. Sau đó giao lại cho khách hàng. ( doanh thu vải và lưu trú mình hạch toán trong cùng hệ thống ssor sách của công ty )
Tất cả các chi phí liên quan mình tập hợp vào TK154. Cho tới bây giờ mình thắc mắc tính giá thành dựa vào các TK 621,622,627. Còn bên mình thì tính như thế nào mình không rõ nữa, mong các bạn chỉ lại mình với. Mình chưa hoàn thành xong BCTC nữa các bạn ơi. Cảm ơn các bạn nhiều. Mong hồi âm sớm.
Tính giá thành dựa vào TK 154 mà bạn đã hạch toán đó. Cty bạn chắc làm theo QĐ48 nên các chi fí bạn tập hợp vô 154, thế nên k/c ra giá vốn cũng từ TK đó mà bạn.

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Cảm ơn bạn, đúng là công ty mình làm theo qd48. Nhưng bạn có thể hướng dẫn mình là mình đang phân vân cách tính giá thành? mình thấy theo qd15 thì có chi phí dở dang tùm lum, còn qd48 thì sao hả bạn?

levanton

levanton

Cao cấp
Cảm ơn bạn, đúng là công ty mình làm theo qd48. Nhưng bạn có thể hướng dẫn mình là mình đang phân vân cách tính giá thành? mình thấy theo qd15 thì có chi phí dở dang tùm lum, còn qd48 thì sao hả bạn?

Hệ thống sổ sách theo qđ 15 và qđ 48 có khác nhau về một số TK, một số qui địh sử dụng tk, còn các phương pháp tính giá thành cũng như nhau, qđ 15 có chi phí dở dang (TK 154) thì qđ 48 cũng có như vậy, và đều là số dư TK154. Bạn làm như qđ 15 là được

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Cho mình hỏi thweem vấn đề này nữa:
Công ty mình mới bổ sung thêm mặt hàng vải ( bây giờ mới bắt đầu hạch toán tính giá thành vì trước đây chỉ có lĩnh vực lưu trú ) nên sẽ không có chi phí dở dang đầu kỳ phải không các bạn? Còn một chuyện nữa là bên mình khi khách hàng mua thì mới xuất vải để may cho nên không có số lượng sản phẩm dở dang cuối kỳ. Vậy bây giờ mình vấn tính theo công thức bình thường thôi phải không các bạn? Cái gì có thì tính không có thì thôi phải không?
Mong các bạn giúp với, lần đầu tiên làm kế toán tính giá thành nên còn bỡ ngỡ.Cảm ơn.

H

Hai gio ba muoi

Guest
22/2/08
5
0
0
AG
Bạn nói cty bạn mới bổ sung thêm mặt hàng vảI là sao mình vẫn chưa rõ. Phần vảI cty bạn nhập về chỉ để xuất gia công cho khách hàng thui fk ? Bạn nói vẫn tính theo công thức tính bình thường la bạn dang nói về cthức tính giá thành hay giá xuất vảI ( nguyên liệu ) ? Bạn fảI nói rõ hơn thì mình mớI có thể giúp bạn được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA