chế độ nghỉ phép năm

• Thread starter nhung82
  • Ngày gửi
N

nhung82

Guest
18/2/08
58
0
0
39
HANOI
Các anh chị ơi! Giúp e với!
Xếp e bảo làm chế độ nghỉ phép năm để toàn bộ công nhân viên trong công ty đươc hưởng BHXH, mà e thì chưa làm cái này bao giờ cả, e tìm tài liệu cũng không thấy có khoản này, anh chị nào đã làm rồi mách giùm e.
công ty e là công ty TNHH.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Thứ nhất, BHXH khôgn chi trả chế độ nghỉ phép năm mà người sử dụng lao động phải chi trả. Ứng với mỗi một năm làm việc, người lao động có 12 ngày phép và nếu ko sử dụng hết các ngày phép này thì người lao động được chi trả bằng tiền. Thời gian nghỉ phép phải được sự chấp thuận của người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn cơ sở (có báo trước).
TRog trường hợp chưa đủ 1 năm làm việc thì người lao động đc hưởng phép ứng với số tháng làm việc, mỗi tháng đc nghỉ 01 ngày.
Ngày phép này được hưởng nguyên lương, quy định cụ thể về vấn đề này bạn có thể tham khảo tại:
luật lao động
Thông tư số : 21/2003/TT-BLĐTBXH NGÀY 22/9/2003
nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003

N

nhung82

Guest
18/2/08
58
0
0
39
HANOI
cảm ơn hatuanh! Bạn đã giúp mình rất nhiều!

T

toa nhi kieu

Guest
Đúng là như vậy, mình cũng không hiểu được sếp của bạn nói như vậy là "muốn gì". Nếu mình là bạn mình sẽ hỏi kỹ lại yêu cầu của sếp?.
Các chế độ bảo hiểm xã hội quy định trong Luật BHXH không bao gồm chế độ nghỉ phép năm. Thế nhé.
Thân ái!

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Thứ nhất, BHXH khôgn chi trả chế độ nghỉ phép năm mà người sử dụng lao động phải chi trả. Ứng với mỗi một năm làm việc, người lao động có 12 ngày phép và nếu ko sử dụng hết các ngày phép này thì người lao động được chi trả bằng tiền. Thời gian nghỉ phép phải được sự chấp thuận của người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn cơ sở (có báo trước).
TRog trường hợp chưa đủ 1 năm làm việc thì người lao động đc hưởng phép ứng với số tháng làm việc, mỗi tháng đc nghỉ 01 ngày.
Ngày phép này được hưởng nguyên lương, quy định cụ thể về vấn đề này bạn có thể tham khảo tại:
luật lao động
Thông tư số : 21/2003/TT-BLĐTBXH NGÀY 22/9/2003
nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003

Không sử dụng hết ngày phép thì được trả thêm tiền sao? Vụ này mình phải xem lại để đòi tiền công ty mới được.Ở cty mình nếu không nghỉ hết phép thì thôi chẳng có trả tiền nong gì cả.

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Không sử dụng hết ngày phép thì được trả thêm tiền sao? Vụ này mình phải xem lại để đòi tiền công ty mới được.Ở cty mình nếu không nghỉ hết phép thì thôi chẳng có trả tiền nong gì cả.

Mục 3, điều 76, luật lao động ghi rõ:
Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.
ok, bạn có thể đòi. Với lại ngày phép ko đc chuyển nên năm nào phải dứt điểm năm đó. :)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Luật lao động quy định chế độ nghỉ phép năm như sau :
Dưới 1 năm mỗi tháng tính 1 ngày
Từ 1 năm đến 5 năm mỗi năm được nghỉ 12 ngày
Từ 5 năm đên 10 năm mỗi năm thêm 1 ngày
Từ 10 năm đến 15 năm mỗi năm thêm 2 ngày
Từ 15 năm đến 20 năm mỗi năm thêm 3 ngày
Nếu do yêu cầu công việc người sử dụng lao động huy động làm cả ngày phép thì tiền lương được tính bằng 300%.
Nếu người lao động không nghỉ hết phép trong năm thì được thanh toán những ngày chưa nghỉ bằng 100% tiền lương
Phép năm nào sử lý dứt điểm năm đó không cộng dồn vào các năm tiếp theo

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Mục 3, điều 76, luật lao động ghi rõ:
Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.
ok, bạn có thể đòi. Với lại ngày phép ko đc chuyển nên năm nào phải dứt điểm năm đó. :)

Mình có hỏi rồi người ta bảo ở cty ko có quy định như vậy.Phép năm 2007 được gia hạn đến 30/03/2008 nếu ai không nghỉ thì thôi.Vì vậy nhiều lúc không có việc gì cũng xin nghỉ cho hết phép kẻo uổng phí hic hic.Không biết bao giờ cty mới làm theo luật lao động nhỉ?

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Thế thì nghỉ đi, ở nhà nằm ngủ cho sướng mắt, hờ hờ. Bên tớ cũng ko trả tiền những ngày phép mà bắt mọi người nghỉ hết phép năm, nhưng dứt điểm trong năm, ko cho gia hạn sang năm. Bên bạn cho gia hạn sang năm là quá ổn rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA