Vấn Đề Kết chuyển Lỗ sau khi quyết toán!! Kíu kíu iem

• Thread starter thumper
  • Ngày gửi
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Tình hình là thế này các pác ạ. Công ty em năm 2006 quyết toán thuế. Bác thuế có bóc 1 khoản 200M ( bên em lỗ 500M), như vậy chỉ được tính lỗ 500-200=300M thôi. Có điều sổ sách báo cáo đã làm hết rồi, chuyển số dư từ năm 2006> 2007 hết rùi. Vậy số tiền bị thuế bóc kia (200M) em nên giải qyuết thế nào ạ
Em định khoản đầu năm :
Nợ 1388 200M
Có 421 200M
Như vậy đúng không! Các pác kíu em ... còn 15 ngày nữa thui, để em làm kết chuyển lỗ

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Kíu em Kíu em với
Pác Tiger... đâu rùi...bác Nina đâu rùi.. các bác Mod đâu ùi....các mem âu ùi.. kíu kíu

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Tình hình là thế này các pác ạ. Công ty em năm 2006 quyết toán thuế. Bác thuế có bóc 1 khoản 200M ( bên em lỗ 500M), như vậy chỉ được tính lỗ 500-200=300M thôi. Có điều sổ sách báo cáo đã làm hết rồi, chuyển số dư từ năm 2006> 2007 hết rùi. Vậy số tiền bị thuế bóc kia (200M) em nên giải qyuết thế nào ạ
Em định khoản đầu năm :
Nợ 1388 200M
Có 421 200M
Như vậy đúng không! Các pác kíu em ... còn 15 ngày nữa thui, để em làm kết chuyển lỗ
Cách bạn không đúng, thu của ai? ai chịu trách nhiệm.
Thế này nhé, theo bạn nói thì năm 2007 thuế vào kiểm tra qtoán thuế năm 2006.
Mình lấy căn cứ theo chế độ kế toán:
7.3- Khi báo cáo quyết toán năm được duyệt hoặc khi công việc thanh tra, kiểm tra, kiểm toán kết thúc và đã có ý kiến kết luận chính thức, nếu có quyết định phải sửa chữa lại số liệu trên báo cáo tài chính liên quan đến số liệu đã ghi sổ kế toán thì đơn vị phải sửa lại sổ kế toán và số dư của những tài khoản kế toán có liên quan theo phương pháp quy định. Việc sửa chữa được thực hiện trực tiếp trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót, đồng thời phải ghi chú vào trang cuối (dòng cuối) của sổ kế toán năm trước có sai sót (nếu phát hiện sai sót báo cáo tài chính đã nộp cho cơ quan có thẩm quyền) để tiện đối chiếu, kiểm tra.
8/ Điều chỉnh sổ kế toán
Trường hợp doanh nghiệp phải áp dụng hồi tố do thay đổi chính sách kế toán và phải điều chỉnh hồi tố do phát hiện sai sót trọng yếu trong các năm trước theo quy định của chuẩn mực kế toán số 29 "Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót" thì kế toán phải điều chỉnh số dư đầu năm trên sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết của các tài khoản có liên quan
- Nếu bạn đọc thấy kết luận của Thuế như trên thì bạn chỉnh lại sổ của năm 2006.
- Do cty bạn bị bóc CP dẫn đến giảm lỗ (đơn vị bạn không có lãi nên việc đỡ phức tạp hơn - nếu đơn vị bạn có lãi bạn không phải điều chỉnh năm 2006 mà chỉ hạch toán thuế TNDN phải nộp thêm trong năm 2007 đồng thời giảm LN sau thuế đúng = số thuế nộp - trên BCTM năm 2007 phải phải giải trình rõ)
- ở đây DN có chính sách kế toán về ghi nhận doanh thu và chi phí khác với cơ quan thuế, LN của DN là LN kế toán - kết quả hoạt động thực tế, còn thuế căn cứ vào Luật thuế để xác định số thuế chính xác mà DN phải nộp, do cty bạn bị lỗ nên theo mình bạn không phải điều chỉnh gì cả (với đk 200m cp bị loại không là CP hợp lý hợp lệ của những năm sau), số lỗ thực tế năm 2006 tồn tại đến năm 2007 vẫn là 500m, nhưng từ năm 2007 trở đi nếu cty bạn có kế hoạch chuyển lỗ để xác định thu nhập chịu thuế TNDN thì số lỗ chỉ được tính là 300m).

Mình có vài ý kiến như trên, Ai có ý kiến nữa đi để anh chị em cùng bàn luận.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Như bác Thánhgióng nói cũng không ổn. Vì nếu ko sửa gì , đến khi làm BCTC năm 2007 số lỗ đó vẫn được tính + dồn với số năm 2007. Như vậy có hợp lý không.
Em nghĩ là phải sửa, nhưng sửa thế nào thì em ...hem biết ^^.

phong2v

phong2v

Guest
Như bác Thánhgióng nói cũng không ổn. Vì nếu ko sửa gì , đến khi làm BCTC năm 2007 số lỗ đó vẫn được tính + dồn với số năm 2007. Như vậy có hợp lý không.
Em nghĩ là phải sửa, nhưng sửa thế nào thì em ...hem biết ^^.
bạn phải biết là Lợi nhuận KT và LN thuế khác nhau
Các bài về vấn đề này đã được đề cập rất nhiều rùi, bạn nên tìm đọc lại
Bị loại ra, thế loại ra những cái gì, ở Tk nào

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
thì ở đây tớ đangnói LN thuế ấy chứ.
Bài đã post ở chủ đề nào vậy. Có thể cho tớ biết được ko?

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
thì ở đây tớ đangnói LN thuế ấy chứ.
Bài đã post ở chủ đề nào vậy. Có thể cho tớ biết được ko?
Chẳng hạn năm 2007 cty bạn lãi, và có đăng ký chuyển lỗ năm 2006. Khi đăng ký chuyển lỗ để xác định thuế TNDN của năm 2007 thì căn cứ biên bản của thuế bạn phải áp số lỗ là 300m (300m này chuyển không quá 5 năm), còn trên sổ sách của bạn vẫn là 500m - đây thực chất là LN KToán và số lỗ thực tế của cty năm 2006.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA