Lãi phải trả cho ngân hàng khi vay tiền mua xe ôtô (TSCĐ)

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Công ty mình có vay ngân hàng một phần tiền để trả tiền mua ôtô trong vòng 36 tháng. Hàng tháng, ngân hàng báo cho bên mình số tiền phải trả trong một tháng (một phần gốc và lãi của khoản nợ). Như vậy mình sẽ phải hạch toán khoản vay (gốc) và lãi vay của khoản nợ đó như thế nào? Tiền lãi vay mà công ty phải trả cho ngân hàng sẽ được đưa vào tài khoản nào trên bảng cân đối???

Bà con nào rành vụ này tư vấn cho mình với.

Xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PLMU

Guest
19/8/04
4
0
1
HCMC
Lãi vay thì mình cứ hạch toán vào TK635, còn nợ gốc phải trả hàng tháng thì trừ vào TK 311 mà lúc đầu mình đã ghi có.
Các bạn có ý kiến gì khác không?

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
tuy nhiên, trong khoản tiền trả hàng tháng đó không có phần tách biệt riêng giữa lãi và gốc. Thực tế là ngân hàng có làm một bảng tính số tiền phải trả (bằng USD) cho cả 36 tháng (bao gồm cả gốc và lãi luôn). Như vậy là đến khi trả hết nợ (36 tháng hoặc ít hơn) thì mình mới biết chính xác số lãi phải trả. Còn hiện tại thì vẫn có thể tạm tính nhưng không chính xác (vì còn phụ thuộc vào lãi suất của năm sau và tỉ giá nữa). Trong trường hợp cụ thể này thì bạn sẽ làm thế nào?

Xin được cảm ơn trước nhé.

Y

yennhime

Guest
Nếu như ngân hàng đã tính số lãi và gốc bạn phải trả trong vòng 36 tháng thì lãi suất là cố định rồi và bạn có thể tìm thấy thông tin đấy trong hợp đồng tín dụng. Do vậy nếu bạn muốn biết chính xác số lãi và gốc là bao nhiêu, bạn sẽ tính theo cách sau:

Lãi: số dư tiền vay trong kỳ (cho TSCĐ này thôi) X lãi suất ngân hàng (trong HĐ tín dụng)
Gốc: Số phải trả - số lãi đã tính toán được.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Trong hợp đồng tín dụng bao giờ cũng có các chi tiết : Số tiền vay - Thời gian vay - Lãi suất vay - Bắt đầu trả nợ từ ... - Mức trả nợ gốc từng lần. Căn cứ vào đó để xác định số gốc trả từng tháng. Và hạch toán như PLMU.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Bạn hãy yêu cầu người theo dõi tín dụng đơn vị bạn hàng tháng fax cho bạn giấy tính lãi phải trả. sau đó bạn cộng thêm phần gốc quy định trả hàng tháng là xong.
Trường hợp họ không chuyển sang thì bạn lên trực tiếp ngân hàng đối chiếu lãi hàng tháng với họ rối cộng tiền trả gốc vào.
Khi họ đã gửi thông báo số tiền bạn phải trả hàng tháng bao gồm cả gốc và lãi như thế là bao giờ họ cũng có bảng tính rất cụ thể nên bạn hãy yêu cầu họ thử xem.
Trường hợp họ khong gửi và bạn cũng không lên ngân hàng đối chiếu được thị bạn căn cứ vào số ngày trả lần trước với thời điểm bạn trả làn này ra số ngày trong thang đó x lãi suất số tiền bạn còn nợ NH. Tháng sau bạn lại trừ đi phần gốc đã trả số còn lại bạn vẫn tính theo số ngày nợ thực tế trong tháng (tất nhiên là với điều kiện bạn đừng trả chậm kẻo lại phải tính lãi trả chậm của các ngày bạn thanh toán tiền cho ngân hàng trễ đấy)

B

BinhLeClick007

Guest
Chào !

Trong trường hợp này khi chúng ta ký HĐ vay tiền thì phía Ngân hàng (NH) làm đầy đủ thủ tục trong đó có bảng chi tiết kế hoạch trả nợ/ tháng cho Bên vay gồm : Thời gian (36 tháng); vốn gốc; lãi vay; tổng tiền pải trả ... Căn cứ trên số liệu này thì bạn hach toán thôi.
Dĩ nhiên; vốn gốc, lãi suất cho từng tháng là ổn định trong thời hạn HĐ.

Chúc bạn thành công !

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
giahuong nói:
Công ty mình có vay ngân hàng một phần tiền để trả tiền mua ôtô trong vòng 36 tháng. Hàng tháng, ngân hàng báo cho bên mình số tiền phải trả trong một tháng (một phần gốc và lãi của khoản nợ). Như vậy mình sẽ phải hạch toán khoản vay (gốc) và lãi vay của khoản nợ đó như thế nào? Tiền lãi vay mà công ty phải trả cho ngân hàng sẽ được đưa vào tài khoản nào trên bảng cân đối???

Bà con nào rành vụ này tư vấn cho mình với.

Xin cảm ơn rất nhiều.

Nếu là ô tô mua trả góp thì chắc chắn giữa công ty bạn và ngân hàng sẽ có một cái gọi là lịch trả nợ, trong đó ghi rõ số tiền gốc phải trả theo các kì vào lãi dự tính trong kì trả lãi.
Thông thường, số tiền gốc các kì là cố định, còn lãi sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố, được tính dựa trên :
+dư nợ còn lại của bạn kể từ ngày trả gốc lần trước
+lãi suất vay của bạn có thay đổi hay không ( trong trường hợp lãi suất là thả nổi theo tháng, quý, năm thì bạn phải theo dõi tương đối mệt đáy)
+kì trước bạn có trả đúng hạn gốc không, nếu không trả đúng hạn gốc thì phần gốc quá hạn bị tính lãi quá hạn, lãi tháng này sẽ phải cộng thêm cả phần gốc quá hạn đó.
Tốt nhất là, bạn nên lục lại hồ sơ xem cái phụ lục lịch trả nợ đó ghi phương thức trả nợ và tính lãi thế nào (trong trường hợp hợp đồng tín dụng không ghi rõ). Nếu không có, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu ngân hàng lập phụ lục lịch trả nợ, hai bên kí kết và cứ theo đó mà làm.
Để tiện trong quá trình theo dõi, ngoài việc theo dõi sổ phụ tài khoản tiền gửi mà bạn lấy ở ngân hàng hàng ngày, bạn có thể yêu cầu ngân hàng cung cấp cho mình sổ phụ tiền vay của hợp đồng vay này, trong đó ghi chi tiết tất cả các khoản mà bạn đã trả, khoản nào trả gôc, khoản nào trả lãi, và trả vào ngày bao nhiêu.
Đừng có cà cuống nhé, không có gì nghiêm trọng đâu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA