Cho em hỏi thủ tục luân chuyển chứng từ của hàng tồn kho

• Thread starter linhcc
  • Ngày gửi
L

linhcc

Guest
23/1/08
8
0
0
Lạng Sơn
Ở công ty em thực tập ghi sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung, em không rõ là thủ tục luân chuyển chứng từ theo đúng trình tự như thế nào. Các anh chị giúp em với? cám ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ở công ty em thực tập ghi sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung, em không rõ là thủ tục luân chuyển chứng từ theo đúng trình tự như thế nào. Các anh chị giúp em với? cám ơn anh chị nhiều

Luân chuyển chứng từ xuất nguyên vật liệu : Sau khi phiếu xuất được lập và phê duyệt, người nhận nguyên vật liệu ký lên liên gốc để nhận 2liên, đem đến thủ kho và nhận nguyên vật liệu , Thủ kho căn cứ vào phiếu xuất, kiểm tra nguyên vật liệu và xuất. Người nhận ký lên 2 liên, thủ kho giữ lại 1 liên, người nhận 1 liên. Thủ kho căn cứ vào phiếu xuất để ghi vào thẻ kho và chuyển chứng từ này về phòng kế tóan. Kế tóan ghi vào sổ chi tiết và bảng kê xuất vật liệu, tập hợp các phiếu xuất đóng lại thành tập, đưa vào lưu trữ.

Thật tế
- Một số trường hợp cty chỉ lập 2 liên, thì thủ kho không trả lại 1 liên cho người nhận.
- Kế tóan thường căn cứ vào liên gốc lưu do kế tóan lập để hạch tóan, như vậy ctừ sẽ nằm ở kho và nếu có thiếu vật tư xuất cũng không biết nên hạch tóan không chính xác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA