BCTC năm 2007 đối với DN mới thành lập Quí 4/2007

• Thread starter BinhminhHP
  • Ngày gửi
B

BinhminhHP

Guest
22/11/07
9
0
0
Hải Phòng
Chào các bạn

Mình nghe nói đối với những Doanh nghiệp tư nhân (TNHH) mới thành lập vào Quí 4/2007 thì được phép hạch toán và làm BCTC gộp chung với năm 2008. Như vậy thì sẽ ko phải nộp BCTC của năm 2007 phải không. Vậy mình rất mong các bạn giúp mình xác định thông tin này có chính xác không và nếu có thì được qui định trong văn bản nào nhé.

Rất mong sớm nhận đc câu trả lời của các bạn. Cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Bạn có thể đọc trong quyết định 48

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào các bạn

Mình nghe nói đối với những Doanh nghiệp tư nhân (TNHH) mới thành lập vào Quí 4/2007 thì được phép hạch toán và làm BCTC gộp chung với năm 2008. Như vậy thì sẽ ko phải nộp BCTC của năm 2007 phải không. Vậy mình rất mong các bạn giúp mình xác định thông tin này có chính xác không và nếu có thì được qui định trong văn bản nào nhé.

Rất mong sớm nhận đc câu trả lời của các bạn. Cảm ơn rất nhiều.

Nếu năm đó bạn thành lập không quá 90 ngày thì được gộp chung vào BCTC năm sau
Chào

B

BinhminhHP

Guest
22/11/07
9
0
0
Hải Phòng
Nếu năm đó bạn thành lập không quá 90 ngày thì được gộp chung vào BCTC năm sau
Chào

Cảm ơn các bạn đã trả lời, bạn vui lòng cho biết luôn bạn có đc thông tin đó từ văn bản nào không, mình rất cần biết VB này

A

AQ_QA

Guest
20/5/07
2
0
0
hà nội
Cảm ơn các bạn đã trả lời, bạn vui lòng cho biết luôn bạn có đc thông tin đó từ văn bản nào không, mình rất cần biết VB này

Các bạn có câu hỏi tượng tự đọc trong thông tư 134/2007/TT-BTC nhé

B

BinhminhHP

Guest
22/11/07
9
0
0
Hải Phòng
Mình đã đọc thông tư 134 (có thể là đọc chưa kỹ) nhưng hình như cũng không có mục nào nói về thông tin này. Cuối cùng thì tìm ngay trong Điều 13 Luật Kế toán số 03/2003 có nói về Kỳ kế toán như sau:
" Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toánnăm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+)với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đóđể tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kếtoán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng."

Chia sẻ cùng các bạn.

N

nhung82

Guest
18/2/08
58
0
0
39
HANOI
Ngay ở mục I phần B của thông tư 134/2007/TT-BTC đó bạn ơi!

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Phần B
CĂN CỨ TÍNH THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

Căn cứ tính thuế thu nhập doanh nghiệp là thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ tính thuế và thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp.

I. THU NHẬP CHỊU THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

Thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ tính thuế bao gồm thu nhập chịu thuế của hoạt động sản xuất, kinh doanh, hàng hoá, dịch vụ và thu nhập chịu thuế khác, kể cả thu nhập chịu thuế từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ ở nước ngoài.

Kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch. Trường hợp cơ sở kinh doanh áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng. Kỳ tính thuế đầu tiên đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập và kỳ tính thuế cuối cùng đối với cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản được xác định phù hợp với kỳ kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán.

Trường hợp kỳ tính thuế năm đầu tiên của cơ sở kinh doanh mới thành lập và kỳ tính thuế năm cuối cùng đối với cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản có thời gian ngắn hơn 03 tháng thì được cộng với kỳ tính thuế năm tiếp theo (đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập) hoặc kỳ tính thuế năm trước đó (đối với cơ sở kinh doanh chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia tách, giải thể, phá sản) để hình thành một kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm đầu tiên hoặc kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm cuối cùng không vượt quá 15 tháng.
nó nằm ở dòng bôi đỏ đấy bạn ơi

T

tranthikimthanh

Guest
12/4/07
12
0
0
39
Bình Thạnh, HCM
Chào các bạn

Chào bạn!
Nguyenthimylien nói đúng rồi đó bạn àh, vừa rồi mình được cục thuế Quận mời tham gia tập huấn thuế về Thông tư 134/2007/TT- BTC các bác ấy nói như vậy đó bạn àh, mình không biết là bạn có đọc về thông tư đó chưa, nếu chưa đọc thì bạn nên download về đọc vì thông tư này có rất nhiều sự thay đổi ảnh huởng đến BCTC &QT Thuế, theo mình nghĩ nếu bạn đã biết làm BCTC rồi thì bạn nên làm và nộp luôn năm nào kế thúc năm đó cho khỏe bạn ạh.
Thân chào!

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Mọi người ơi cho mình hỏi nếu Công ty mình cũng thành lập vào t12 năm 2006.nhưng do cơ quan thuế bên mình bắt nộp BCTC nên GĐ làm và nộp rồi. chỉ có điều là sai mà CQ thuế ko nói gì. Bây giờ mình tự coi làm BCTC năm 2007 gộp 2006 được ko? nghĩa là coi như không có BCTC năm 2006 kia . Liệu có được không?

M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
Theo Nguyen Thi My Lien la wá rõ ràng rồ đó.nằm trong thông tư 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007
mục I phần B

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA