Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn GTGT sai tháng

• Thread starter nguyenminhxiem
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quang chap

Guest
18/3/08
16
0
0
Lâm Đông
Cho mình hỏi với, hóa đơn đầu vào của mình ghi sai : 6x10.000=100.000. Khi cầm hóa đơn mình không để ý. Hóa đơn được viết tháng 1 nhưng đến tháng 3 mình mới phát hiện ra. Phải làm thế nào bây giờ. Mình có thể sửa số 6 = 10 và bảo bên bán đóng dấu treo vào có được không nhỉ?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cho mình hỏi với, hóa đơn đầu vào của mình ghi sai : 6x10.000=100.000. Khi cầm hóa đơn mình không để ý. Hóa đơn được viết tháng 1 nhưng đến tháng 3 mình mới phát hiện ra. Phải làm thế nào bây giờ. Mình có thể sửa số 6 = 10 và bảo bên bán đóng dấu treo vào có được không nhỉ?

Được nhưng là được cho bạn thôi. Còn đối với cơ quan thuế thì chắc là không được.
Quan điểm của HuuLong đúng đấy.
Đôi khi là lỗi nhỏ không ảnh hưởng đến nghĩa vụ thuế nên các em thuế du di cho qua nhưng theo luật thì không có chuyện chỉnh sửa xong rồi treo chiếc linh tinh gì trên cái hóa đơn đâu nhé.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Như vậy bạn sẽ phải sửa lại đúng ngày tháng. Lưu ý là phải sửa cả 3 liên giống nhau và đóng dấu treo vào chỗ vừa sửa. Nếu bạn để như vậy là ngày tháng không liên tục trong quyển hoá đơn như vậy là sai. Hoặc nếu không phải làm thủ tục huỷ hoá đơn đó đi và viết lạihoá đơn khác cho đúng.

Tốt hơn hết bạn nên làm biên bản huỷ và xuất lại cái mới cho nó lành.Chẳng có quy định nào cho phép bạn tẩy sửa trên Hoá đơn chứng từ.
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Tốt hơn hết bạn nên làm biên bản huỷ và xuất lại cái mới cho nó lành.Chẳng có quy định nào cho phép bạn tẩy sửa trên Hoá đơn chứng từ.
Thân!

Thế nếu như em sửa nội dung không quan trọng trên hóa đơn thì có được không nhỉ ??
VD: Ẻm sếp nhỡ tay vẽ cái bản đồ lên sau lưng tờ hóa đơn. Em thấy vẽ xấu quá nên em xóa đi hoặc chỉnh sửa đôi chút thì có được không chi THANH nhỉ ????

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Thế nếu như em sửa nội dung không quan trọng trên hóa đơn thì có được không nhỉ ??
VD: Ẻm sếp nhỡ tay vẽ cái bản đồ lên sau lưng tờ hóa đơn. Em thấy vẽ xấu quá nên em xóa đi hoặc chỉnh sửa đôi chút thì có được không chi THANH nhỉ ????

vậy thì hỏi sếp có bít Hóa đơn đỏ + thuế + tòa Án là gì ko nhá bạn...!:033:
hóa đơn tốt nhất đừng nên chỉnh sửa lên đó - khi kiềm tra thuế dễ thì ko sao ( những lỗi nhỏ ) , nếu họ truy tới cùng thì mệt lắm đấy. tốt nhất là làm biên bản điều chỉnh cho nhanh bạn àh..củng chỉ tốn 2 tờ giấy với hai lần ký tên, đóng mộc chứ có gì đâu....:065:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
vậy thì hỏi sếp có bít Hóa đơn đỏ + thuế + tòa Án là gì ko nhá bạn...!:033:
hóa đơn tốt nhất đừng nên chỉnh sửa lên đó - khi kiềm tra thuế dễ thì ko sao ( những lỗi nhỏ ) , nếu họ truy tới cùng thì mệt lắm đấy. tốt nhất là làm biên bản điều chỉnh cho nhanh bạn àh..củng chỉ tốn 2 tờ giấy với hai lần ký tên, đóng mộc chứ có gì đâu....:065:

Óai giời ơi...... Làm biên bản điều chỉnh á. Trời đất
Sửa cái bản đồ sau lưng tờ hóa đơn mà cũng phải làm biên bản điều chỉnh à.
Khà khà hay nhỉ hehehheheh
Cám ơn kunkun nhiều nhé hehehehheh
Cầu thánh ala phù hộ cho cái biên bản điều chỉnh này ...

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Óai giời ơi...... Làm biên bản điều chỉnh á. Trời đất
Sửa cái bản đồ sau lưng tờ hóa đơn mà cũng phải làm biên bản điều chỉnh à.
Khà khà hay nhỉ hehehheheh
Cám ơn kunkun nhiều nhé hehehehheh
Cầu thánh ala phù hộ cho cái biên bản điều chỉnh này ...

bạn ơi mình chia câu trả lời của mình làm 2 ý nha: cái ý trên là trả lời cho bạn đấy còn cái ý dưới là trả lời cho câu hỏi của người post bài.....còn vấn đề của bạn thì hỏi sếp có bít nhà tù + lao động khồ sai là gì hok mà làm như vậy...!:freddy::025::057:

H

hanhnguyenkt

Guest
5/3/08
3
0
0
Ha Noi
Nếu sai thì tốt nhất làm biên bản huỷ rồi viết hoá đơn khác cho bên kia,bởi baâ giờ chứng từ hoá đơn VAT gạch xoá là không ai thích đâu

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
bạn ơi mình chia câu trả lời của mình làm 2 ý nha: cái ý trên là trả lời cho bạn đấy còn cái ý dưới là trả lời cho câu hỏi của người post bài.....còn vấn đề của bạn thì hỏi sếp có bít nhà tù + lao động khồ sai là gì hok mà làm như vậy...!:freddy::025::057:

Làm thế mãi đấy thôi.
Vậy mà có thấy nhà tù với khổ sai là gì đâu ?????
Mà bạn có biết khổ sai là gì không ????? Chắc không biết đâu vì thời nay thì làm gì còn khổ sai mà biết.
Còn nhà tù à ??? Tớ chẳng thấy ai đi tù về tội vẽ bản đồ đằng sau cái hóa đơn đỏ cả. Thật đấy. Thề luôn đấy. Không tin hỏi bác TIGER2774 hoặc bác NPT thì biết ngay hehehehhe
Xin lỗi hai bác Mô phật

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Trích Nghị định 89/2002/NĐ-CP

c) Phải sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số. Trường hợp viết sai cần hủy bỏ hoá đơn thì gạch chéo ghi rõ huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn hủy bỏ.

Trích Thông tư 120

Trường hợp viết sai cần hủy bỏ hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và không được xé rời khỏi quyển hoá đơn và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn.

"Chị Thanh" chưa thấy có văn bản QPPL cho phép điều chỉnh hay tẩy sửa cả.

Còn viêc:
Ẻm sếp nhỡ tay vẽ cái bản đồ lên sau lưng tờ hóa đơn. Em thấy vẽ xấu quá nên em xóa đi hoặc chỉnh sửa đôi chút thì có được không chi THANH nhỉ ????
thì em cứ việc làm cái công văn gởi thuế nơi cơ quan quản lý em và nói rõ cái tình hình nó là như vậy, cơ quan thuế sẽ trực tiếp hương dzẫn cho em.(heeeeeeeeee...chơi em gái k nha)

Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Chị à. Cám ơn chị về mấy cái trích choác của chị.

Đành rằng VBPL không cho phép điều chỉnh hay tẩy sửa nhưng cũng đâu có cấm viết, vẽ, hay chỉnh sửa đằng sau lưng cái hóa đơn đâu.
Hè hè hè
Bác nào cho ý kiến về cái này cái nhỉ hihihih

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh

Đành rằng VBPL không cho phép điều chỉnh hay tẩy sửa nhưng cũng đâu có cấm viết, vẽ, hay chỉnh sửa đằng sau lưng cái hóa đơn đâu.
Hè hè hè

ko quy định nhưng bạn phải biết tôn trọng những cái đó...! tại sao Nhà nước lại ban hành các luật lệ để bắt buộc DN bảo Quản Hóa đơn ( phạt tiền nếu mất ) ở đây nếu bạn ko nói luật thì nếu bạn vẽ vời rồng bay, phượng múa thì nói nghiêm trọng 1 chút là mang tính chất phản động, không tôn trọng nhà nước CHXHCN việt Nam, coi thường luật pháp...!:067:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trích Nghị định 89/2002/NĐ-CP

Trích Thông tư 120

Còn viêc:

thì em cứ việc làm cái công văn gởi thuế nơi cơ quan quản lý em và nói rõ cái tình hình nó là như vậy, cơ quan thuế sẽ trực tiếp hương dzẫn cho em.(heeeeeeeeee...chơi em gái k nha)

Thân!
c) Phải sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số. Trường hợp viết sai cần hủy bỏ hoá đơn thì gạch chéo ghi rõ huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn hủy bỏ
Có cần hủy bỏ thì cũng có ko cần hủy bỏ.

Hè hè hè
Của anh Trường rơi vào trường hợp " KHÔNG CẦN HỦY BỎ " hihichichichichic!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
ko quy định nhưng bạn phải biết tôn trọng những cái đó...! tại sao Nhà nước lại ban hành các luật lệ để bắt buộc DN bảo Quản Hóa đơn ( phạt tiền nếu mất ) ở đây nếu bạn ko nói luật thì nếu bạn vẽ vời rồng bay, phượng múa thì nói nghiêm trọng 1 chút là mang tính chất phản động, không tôn trọng nhà nước CHXHCN việt Nam, coi thường luật pháp...!:067:

Đã không qui định thì sao mà biết mà theo chứ ??
phải tôn trọng những cái đó ...! là những cái gì thế bạn ????
Nói cho rõ ràng chứ cái kiểu ... gì gì đấy tôi không hiểu đâu.
Tôi đã bảo là tôi vẽ cái bản đồ chứ tôi không tuyên truyền chống phá cách mạng hay văn hóa phẩm đồi trụy ...... và lại càng không coi thường pháp luật.
Bạn quan trọng hóa vấn đề và nâng quan điểm lên quá cao rồi đấy.
Không biết có bác nào cao kiến hơn không nhỉ. Nghi ngờ quá hic hic

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
topic close:028:

Xem nhiều