Tính giá thành theo đơn đặt hàng???

• Thread starter redsea
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Hix, cho em hỏi nhé":
Khi doanh nghiệp sản xuất theo đơn đặt hàng, sản phẩm cơ khí. Khi bên đối tác đặt hàng, họ sẽ gửi cho bên công ty một bản vẽ kĩ thuật.
Bây giờ muốn tính giá thành sản phẩm mình phải bắt đầu từ đâu ạh, và dựa vào những yếu tố nào???
Hix, em đang rất mơ hồ về vấn đề này, trước em học kế toán du lịch, bên sản xuất chỉ tự đọc sách thôi,... Hic, ko bít mọi người có hiểu ý em ko .... Nhưng mọi người cố gắng giúp em nhes~!!!! Thx so much!!! :1luvu:
Mong mọi người nói cụ thể cho em cách tập hợp chi phí để tính giá thành và các tài khoản sử dụng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HAIBALA

Guest
14/9/07
23
0
0
Hà nội
Chi phí SXKD gồm
Giá mua hàng hoá
chi phí mua hàng hoá
chi phí trả trước
Chi phí nguyên vật liệu
Chi phí nhân công
Chi phí khấu hao TSCĐ
Chi phí dịch vụ mua vào
Chi phí khác bằng tiền
....
bạn nên tìm hiểu thêm về kt chi phí

T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Phải dựa vào bản vẽ kĩ thuật

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
Ở đơn vị bạn đang tính giá thành theo phương pháp kê khai thường xuyên hay phương pháp kiểm kê định kỳ?

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Bên em tính giá thành theo phương pháp kê khai thường xuyên.
Phải dựa vào bản vẽ kĩ thuật ạh?? chết rùi, em đâu có bít đọc bản vẽ đó chứ, hixhixx:((

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
Ủa không có hợp đồng thiết kế sao? Nếu có hợp đồng thiết kế thì bạn nhìn vào giá trị của hợp đồng nhé.
Theo phương pháp kê khai thường xuyên thì chi phí bao gồm : TK621, TK622, TK627 sau đó tập hợp chi phí đưa vào Tk 154

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Khi kí kết thì bên em có hợp đồng nguyên tắc và bản vẽ kĩ thuật, nhưng em ko bít đọc bản vẽ kĩ thuật...

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
Chẳng lẻ hợp đồng lại cứ ghi chung chung. Không có giá trị thực tế sao? Mình thấy hơi kỳ kỳ.

T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Trên bản vẽ kĩ thuật sẽ ghi các thông số cụ thể. Ví dụ: Dùng thép phi bao nhiều, khối lượng như thế nào

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Hix, cho em hỏi nhé":
Khi doanh nghiệp sản xuất theo đơn đặt hàng, sản phẩm cơ khí. Khi bên đối tác đặt hàng, họ sẽ gửi cho bên công ty một bản vẽ kĩ thuật.
Bây giờ muốn tính giá thành sản phẩm mình phải bắt đầu từ đâu ạh, và dựa vào những yếu tố nào???
Hix, em đang rất mơ hồ về vấn đề này, trước em học kế toán du lịch, bên sản xuất chỉ tự đọc sách thôi,... Hic, ko bít mọi người có hiểu ý em ko .... Nhưng mọi người cố gắng giúp em nhes~!!!! Thx so much!!! :1luvu:
Mong mọi người nói cụ thể cho em cách tập hợp chi phí để tính giá thành và các tài khoản sử dụng.

Chào bạn!
Mình nghĩ nếu có bản vẽ thì bên phòng kế hoạch ( tính toán trước thì mới tính được giá trị hợp đồng ) xưởng sản xuất sẽ phải có ng tính được để sản xuất sản phẩm cơ khí đó thì tốn vật tư - vật liệu gì - sử dụng các loại máy móc gì - qua các bước sản xuất nào - tốn bao nhiều nhân công hoặc thời gian ... dựa vào các thông số đó ... bạn có thể hạch toán được rồi.
Bên bạn hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên, vậy
_ Các loại vật liệu chính ( gang, thép ...) cho qua TK 621.
_ Lương CN sản xuất hợp đồng đó thì cho qua TK 622.
_ Chi phí khấu hao máy móc sản xuất thì cho qua TK 623
_ Các loai vật liệu phụ : que hàn, dầu mỡ ... ; chi phí khác tại xưởng sản xuất như thuê nhà, điện nước, điện thoại ...cho qua TK 627.
_ Sau khi hoàn thành, bạn tập hợp tất cả Chi phí của Hợp đồng SX Sphẩm này lại ... chuyển qua TK 154 để tính tổng giá thành và giá thành đơn vị ... sau đó chuyển qua TK 155 nếu nhập kho, xuất trả nhiều lần.
Mình chỉ làm giá thành bên mộc ... nhưng nghĩ chắc nó cũng giống nhau ... chỉ khác các chi phí hợp lý thôi. Bạn tham khảo và trao đổi thêm nhé!

levanton

levanton

Cao cấp
Hix, cho em hỏi nhé":

Bạn tập hợp chi phí như bạn minhgiang nêu ở bài trên, còn chứng từ hạch tóan, bạn dựa vào phiều xuất kho vật liệu dùng cho sản xuất, các phiếu chi tiền liên quan, bảng tính lương công nhân sản xuất, và phân bổ chi phí chung: khấu hao, quản lý xưởng... để tập hợp chí phí và tính giá thành.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA