Hỏi cách làm tờ khai thuế TNDN theo thông tư 60?

• Thread starter happy sky
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Các bạn ơi, giúp mình vấn đề này nhé.
Theo thông tư 60 tờ khai thuế TNDN sẽ làm theo 2 mẫu
Mẫu 01a: Công ty mình ko làm được vì ko có được chi phí thực tế phát sinh trong quý,
Mẫu 01b; Làm thế nào khi năm 2007 không có doanh thu
(Mình chưa làm xong báo cáo tài chính nhưng nếu 1 công ty xây dựng cả năm không ký được 1 hợp đồng nào cũng không hề phát sinh vấn đề gì nhằm đem lại doanh thu thì có phải năm đó lỗ(không có doanh thu không ạ))
Các bạn giúp mình làm tờ khai thuế này nhé.
Cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthikimthanh

Guest
12/4/07
12
0
0
39
Bình Thạnh, HCM
Chào bạn!

Trên bảng cân đối phát sinh thể hiện như thế nào thì bạn cứ làm như vậy đi, chỉ tiêu nào có thì điền vào còn không có thì để trống, lỗ hay lãi thì bạn cứ căn cứ vào doanh thu & chi phí (nếu chi phí nhiều hơn doanh thu thì việc lỗ là tất yếu và hợp lệ rồi)

thân ái!

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Có doanh thu hay không thì căn cứ vào việc xuất hoá đơn chứ không căn cứ vào việc có ký hợp đồng hay không.(có thể công ty bạn vẫn thực hiện các hợp đồng từ năm trước)

H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
năm 07 cty mình ko xuất 1 hóa đơn nào cả. Nhưng việc lỗ hay lãi thì chỉ khi quyết tóan đến kt, xác nhận lỗ thì mới được công nhận đúng ko ạ? Vậy mình phải làm tờ khai thuế TNDN như thế nào ạ. Giúp mình với nhé.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Bạn hỏi về khai thuế TNDN tạm nộp quý, đúng không?
Theo TT 60/2007 của BTC thì thời hạn nộp TK hàng quý chậm nhất là ngày 30 của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế. Như vậy, đến tận 30/4/2008 mới là hạn cuối nộp TK thuế TNDN quý 1/2008 cơ mà. Lúc đó thì công ty của bạn đã có đủ số liệu về quyết toán lãi lỗ, báo cáo tài chính năm 2007 và cả doanh thu, chi phí của quý 1/2008 rồi; khai mẫu 01A/TNDN hay 01B/TNDN, mẫu nào mà chẳng được.

N

ngaluuhuynh

Guest
19/3/08
2
0
0
TPHCM
Ứng dụng kê khai và nộp thuế

Cho mình hỏi kê khai và nộp thuế Quý 1/2008 gồm những gì? Mình không hiểu lắm, xin các bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều

P

phamthuthao

Guest
29/3/08
38
0
0
TP.HCM
Theo mình thì nếu ko xđ được doanh thu thực tế thì phải làm theo mẫu 01B chứ hả? Tỉ lệ thu nhập chịu thuế[13] của quý 1/08 căn cứ vào thu nhập trước thuế chia cho DT 2008 ko biết có đúng ko các bạn cho mình biết với?

N

nguyenduybangtb

Guest
9/10/04
58
0
0
Ha Noi
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
Chú ý: Bạn áp dụng mẫu nào thì thống nhất cho cả năm. Nếu công ty của bạn mới thành lập thì không áp dụng được mẫu 01B\TNDN vì chưa phát sinh chi phí.

M

minh lal

Guest
Bạn nào biết làm ơn cho mình hỏi tí nhe!công ty mình thành lập tháng 11/2007,chỉ phát sinh chi phí văn phòng điện nước,...chưa phát sinh doanh thu.Vì công ty mình là công ty thương mại kinh doanh các mặt hàng gốm sành sứ,chỉ xuất khẩu ra nước ngoài.Nhưng từ khi thành lập đến nay chưa xuất được lô hàng nào cả.Cho hỏi mình phải xác định số thuế thu nhập DN tạm tính cho quý 1/2008 như thế nào đây?Xin cám ơn!

G

gaubien

Guest
13/2/08
6
0
0
43
Hà nội
Chuyển lỗ từ 2007 sang 2008 ntn?

Cho em hỏi việc này với các anh chị ơi, năm 2007 thu nhập của Cty em bị lỗ thì trong BC tạm tính Q1/2008 em có chuyển được lỗ của 2007 vào được không hay là cái lỗ đó em để đến khi nào báo cáo tài chính của 2008 mới chuyển vào. Các anh chi giúp em với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA