Làm kế toán cùng một lúc cho hai công ty có được không?

• Thread starter NguyenVanGiang
  • Ngày gửi
N

NguyenVanGiang

Guest
12/12/07
33
0
0
vĩnh phúc
Em dang làm kế toán cho cty A, vậy em có thể đồng thời làm kế toán, báo cáo thuế cho côngty B được không ạ? Anh chị giải đáp giúp em với ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Được chứ, Bạn có thể làm cho nhiều công ty

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Em dang làm kế toán cho cty A, vậy em có thể đồng thời làm kế toán, báo cáo thuế cho côngty B được không ạ? Anh chị giải đáp giúp em với ạ?
Chuyện 1 người làm kế toán cho nhiều công ty là chuyện thường ngày ở huyện mà. Có chi đâu bạn. Chỉ sợ không có sức và năng lực thui!
Thân!

S

summerhq2006

Guest
26/3/08
12
0
1
Vĩnh Phúc
Nếu bạn hành nghề kế toán theo chứng chỉ hành nghề kế toán thì sẽ khác với bạn làm việc kế toán theo hợp đồng lao động cho từng công ty đó! Giả sử cả 2 công ty bạn đều làm 8h/ngày và đều làm giờ hành chính -> Bạn phải có phép phân thân!

S

summerhq2006

Guest
26/3/08
12
0
1
Vĩnh Phúc
Nếu bạn hợp đồng làm việc cho 2 công ty trong cùng một thời gian thì họ tính công cho bạn ra sao nhỉ! Nếu bạn làm việc theo chứng chỉ hành nghề kế toán thì ok!

T

tinhban

Guest
27/4/08
1
0
0
36
hoai duc
chi phí thế nào được gọi là hợp lý hợp lệ ạ giải thích hộ em với

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
chi phí thế nào được gọi là hợp lý hợp lệ ạ giải thích hộ em với

Bạn tham khảo ở TT134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 hướng dẫn thi hành NĐ24/2007/ND-CP ngày 14 tháng 2 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

P

PhanVanLac

Guest
21/4/08
7
0
0
50
Thi tran Tan Chau - An Giang
Căn cứ theo Thông Tư 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 thì đúng là có hướng dẫn chi tiết về chi phí "Hợp Lý" còn "Hợp Lệ" thì chưa, bởi vì chi phí hợp lý ở đây là buộc phải có chứng từ theo qui định của luật, còn về chi phí hợp lệ thì còn tùy qui mô, ngành nghề hoặc vị trí kinh doanh nữa đó chứ !!!!. Đã là "Hợp Lệ" thì nó không thành luật, cái Lệ ở làng ta, cái lệ ở cơ quang chủ quản đấy nhé (Hợp lệ cũng có thể hiểu là "Văn hóa bôi trơn" trong quá trinh thực hiện công viêc đấy thôi)

P

PhanVanLac

Guest
21/4/08
7
0
0
50
Thi tran Tan Chau - An Giang
:drummer:Theo thực tế tôi đọc và hiểu một số văn bản qui định về việc làm kế toán cho một CT hay doanh nghiệp nào đó thì rất khắc khe. Không có việc một người mà cùng lúc "Cai quản 2 hoặc 3 gia tài ..." như các bạn nói đấy. Theo như bạn Nguyễn Văn Bởi thì chỉ thời gian thôi cũng là rất khó rùi, ở đây chưa nói đến lĩnh vực cạnh tranh, tranh giành thị phần, chủng loại hàng hóa .... Nếu như các bạn chỉ việc NHẬN SỐ LIỆU CHỨNG TỪ-TỪ CÔNG TY đem về để kê khai và báo cáo thuế cho cơ quan thuế là chuyện đó hết sức bình thường, bởi vì chúng ta không có đi sâu vào quá trình hoạt động sản xuất kinh doanh của họ, lúc này chúng ta chỉ thấy con số chết thôi.

Thân chào các bạn.:cool2:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu bạn hành nghề kế toán theo chứng chỉ hành nghề kế toán thì sẽ khác với bạn làm việc kế toán theo hợp đồng lao động cho từng công ty đó! Giả sử cả 2 công ty bạn đều làm 8h/ngày và đều làm giờ hành chính -> Bạn phải có phép phân thân!
Phân thân hay không đâu có quan trọng, miễn sao giữa chủ và tớ không có tranh chấp về vấn đề đó thì thôi.

Nếu bạn hợp đồng làm việc cho 2 công ty trong cùng một thời gian thì họ tính công cho bạn ra sao nhỉ! Nếu bạn làm việc theo chứng chỉ hành nghề kế toán thì ok!
Nếu theo quan điểm của bạn thì khi có chứng chỉ hành nghề kế toán thì người đó có khả năng (hoặc được phép) phân thân àh :dogrun:

B

bap ngo

Sơ cấp
11/7/08
32
0
0
Quận 10
Mình muốn hỏi là như vậy Thuế có chấp nhận không? có bắt bẻ gì không? Nếu làm 2 cty mà đụng chung 01 cán bộ QL thuế thì sao nhỉ?
Mong chỉ giúp với?

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Chỉ làm Kế toán trưởng cho 2 công ty trở lên thì mới phải có điều kiện bắt buột
chứng chỉ kế toán trưởng (dĩ nhiên)