Nhập hai lần với một hoá đơn gtgt

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào các bác trên Webketoan.
Tôi có một vấn đề cần sự giúp đỡ của các bác. Trong tháng 6 năm 2006 bên tôi có nhập một chiếc máy tính đã bán và xuất hoá đơn cho khách hàng(Bên bán chưa xuất hoá đơn ), đến tháng 8 bên bán mới xuất hoá đơn .Tháng 6 kế toán bên mình đã nhập mặt hàng này trong kho nhưng không kê khai thuế gtgt, đến tháng 8 hoá đơn về lại nhập kho một lần nữa và kê khai thuế. Như vậy trong kho bên tôi cuối năm 2006 vẫn thừa chiếc máy này(trên giấy tờ). Các bác cho tôi hỏi có cách nào khắc phục trong báo cáo năm 2007 không?
Tôi xin cảm ơn!:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Bạn làm một bút toán điều chỉnh để xoá bút toán hồi T6 đi là ok ấy mà.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Nhưng đây là năm 2006 bạn à, báo cáo đã nộp rồi và chiếc máy đó vẫn còn tồn kho đến tận bây giờ(theo sổ sách), thực tế trong kho thì không có. Mình đang muốn điều chỉnh năm 2007. Theo mình thì đầu năm 2007 mình sẽ làm một phiếu điều chỉnh giảm hàng tồn kho, đồng thời làm một phiếu thu với số tiền tương ứng. Bác nào có cách nào khác không chỉ giúp tôi với

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Tại sao phải làm phiếu thu?
Tức là bạn chi tiền 2 lần cho cái máy đó hả?
Như vậy là ko đúng luật đâu.
Còn nếu bạn chỉ chi tiền cho 1 cái, trên phiếu nhập 2 cái. Thì bạn chỉ cần làm bút toán điều chỉnh thôi.
Bạn mà làm phiếu thu thì ảnh hưởng tới tiền quĩ, Bạn bỏ tiền của mình ra để bù cho phần đó sao?

T

thuba

Guest
26/10/07
4
0
0
55
TP.HCM
Bạn có nhập máy này 2 lần đi nữa nhưng bên bán hàng chỉ đòi tiền một lần thôi , nên không phải lập phiếu thu , nếu bạn không trả tiền 2 lần Theo mình cần lập 1 cái biên bản kê khai rỏ tình hình nhập máy như vậy , rồi căn cứ trên đó mà lập bút toán điều chỉnh , bạn tham khảo thử xem nhé,

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Trước hết mình xin cảm ơn những lời góp ý của các bạn.Mình nói rõ hơn để các bạn hiểu nhé.Đây là kế toán phần thuế chứ không phải nội bộ, vì thế mà mình thu hay chi tiền mặt cũng không ảnh hưởng đến quỹ thực tế của công ty. Mặt khác vấn đề này xảy ra ở năm 2006, báo cáo tài chính đã hoàn tất nên không thể điều chỉnh trong năm 2006 mà ý mình hỏi là cách điều chỉnh năm 2007.(trong năm 2006 mình đã nhập máy 2 lần và thanh toán 2 lần theo sổ sách phần kế toán thuế, còn nội bộ thì chi một lần và nhập một lần thôi.)

P

phuocha2006

Guest
7/3/08
2
0
1
44
ĐỒNG NAI
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

mình đang làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ, có bạn nào có thể giúp mình hướng dẫn mình làm báo cáo này được không ? (mình làm theo pp gián tiếp), cty mình là cty sản xuất. Mình có xem quyết định 15/2006 -BTC chỉ cách hướng dẫn nhưng sao mình làm lại số liệu của năm 2006 lai không khớp với báo cáo lưu chuyển tiền tệ do kiểm tóan làm
Mong các bạn giúp mình với, bây giờ mình đang rất cần sự giúp đỡ từ các bạn

Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ fía các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA