Chia lợi nhuận cho cổ đông

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi windy, 6 Tháng ba 2008.

11,011 lượt xem

  1. windy

    windy Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bien Hoa
    Các bạn ơi giúp mình với!
    Công ty mình là công ty cổ phần vừa mới thành lập vào tháng 05/2007. Cho mình hỏi, cuối năm sau khi xác định được lợi nhuận thì có phải chia lợi nhuận cho các cổ đông không? hạch toán lên sổ sách như thế nào?
    Chân thành cám ơn.
     
    #1
  2. ThanhGiong

    ThanhGiong OnlyLov3

    Bài viết:
    395
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Hải Dương thân yêu!
    Có phaỉ hay không? tuỳ thuộc vào Điều lệ và Quyết định của HĐQT của mỗi công ty vì phần LN chưa phân phối đó còn nhiều việc phải làm: chẳng hạn trích lập các quỹ, bổ sung vốn ... mới ra phần LN còn lại chẳng hạn. Bạn không được tự động hạch toán mà phải có căn cứ.
    Nếu điều lệ có quy định và HĐQT quyết định chia cổ tức (/phần LN chưa pp còn lại) theo tỷ lệ nào đó or = cách trả cổ tức = cp mới. Lúc đó bạn mới được hạch toán.
    Nếu trả = tiền mặt: Tính để chia rồi hạch toán: Nợ 421/Có 3388 khi trả Nợ 3388/Có 111,112
    Nếu trả = CP mới: Nợ 421/Có 4111 (cp mới x mệnh giá); Nợ 421/Có 4112 (phần chênh lệch giá phát hành (tổng LN chưa pp dùng để trả cổ tức = CP mới/(chia) cho tổng số lượng CP mới phát hành) với mệnh giá)
    Thân
     
    #2
  3. Pear59

    Pear59 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    558
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    VN
    Trong Công ty CP, HĐQT chỉ đề xuất phương án phân phối lợi nhuận và Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua.

    Điều 97 Luật Doanh nghiệp: Đại hội đồng cổ đông thường niên thảo luận và thông qua các vấn đề sau đây:

    d) Mức cổ tức đối với mỗi cổ phần của từng loại;
     
    #3
  4. ThanhGiong

    ThanhGiong OnlyLov3

    Bài viết:
    395
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Hải Dương thân yêu!
    Đúng rồi, vừa nãy post nhanh cứ nghĩ là ghi từ ĐHCĐ rồi (nhưng nếu HĐQT không quyết định chia thì sao? -- ĐHCĐ có được phép thảo luận về vấn đề này hay không?).
     
    #4
  5. chicbong

    chicbong Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    68
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    anh Thánh Gióng cho em hỏi:
    - Nếu là Cty TNHH thì có hạch toán giống như thế ko? Nếu ko phải thì anh bảo cho em với.
    - Hội đồng TV đã họp và thống nhất chia lợi nhuận theo % vốn góp thì khoản này phải nộp thuế TNCN đúng ko ạ? (Nếu khoản này mà chia trước thuế thì ko được anh nhỉ?)
     
    #5
  6. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,273
    Đã được thích:
    112
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Lợi nhuận sau khi đã hoàn thành các thủ tục về thuế chia cho các cổ đông hoặc cá nhân thì không phải nộp thuế TNCN nữa.
     
    #6
  7. ThanhGiong

    ThanhGiong OnlyLov3

    Bài viết:
    395
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Hải Dương thân yêu!
    đúng vậy. Nhưng lưu ý Cty TNHH không sử dụng TK 4112. Trả = TM như trên, còn theo tỷ llệ để bổ sung vốn thì chỉ việc N411/C421.
    như thd6758 thì khoản này đã thực hiện nghĩa vụ với NN (LN sau thuế TNDN) nên cty không phải tính thuế TNCN để nộp.
    Khoản này sao chia được trước thuế: 1. chưa thực hiện nghĩa vụ với NN; thông thường LN kế toán - CP thuế TNDN hiện hành sau đó còn 1 số khoản nữa (trích lập các quỹ...) rồi phần còn lại mới tiến hành chia (điều lệ cty có quy định)
    Thân
     
    #7
  8. trungkien47a

    trungkien47a Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    179
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    lam dong
    Ðề: Chia lợi nhuận cho cổ đông



    đánh dấu nghiên cứu, nhờ anh/chị giải thích thêm phần bôi đỏ, thanks
     
    #8

Chia sẻ trang này