Gía Vốn hàng xuất bán trong tháng

• Thread starter saobang
  • Ngày gửi
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Anh chị hướng dẩn giúp em cái này nha !
Nếu trong tháng hàng hoá nhập vào nhiều giá và xuất ra cũng nhiều lạoi giá vậy em sẽ tính giá vốn cách nào để tiện theo dỏi và con số giá vốn tương đối chính xác , mong anh chi hướng dẩn và giúp em vấn đề này .

Em xin cảm ơn !

Thân chào !

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cái này tuỳ thuộc vào bạn áp dụng theo pp nhập xuất thế nào: nhập trước-xuất trước; nhập sau-xuất trước, bình quân ...

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Cái này tuỳ thuộc vào bạn áp dụng theo pp nhập xuất thế nào: nhập trước-xuất trước; nhập sau-xuất trước, bình quân ...

Hiện tại cty em mới thành lập T10/2007 nhưng em xem thông tin làm việc ban đầu của cty với Thuế chỉ ghi la hình thức là chứng từ ghi sổ , dùng quyết định 48 , hình thức ghi bằng tay .

Chỉ có vậy và khi em vào thì em gặp phải mua hàng hoá thì không có chứng từ chỉ có hoá đơn bán lẽ và bán hàng thu tiền chỉ dựa vào đơn hàng , vì vậy em chưa biết tính làm sao để ra 632 để làm báo cáo lãi lổ.

Mong anh chị hướng dẩn nếu trong trường hợp cty em vậy sẽ dùng lạoi hình nào phù hợp hơn ?
Hiện tại em lấy hàng nhập và kèm theo giá nhập , sau đó làm doanh số của từng nhân viên , kèm theo giá để khớp với tiền và đơn hàng nhưng em chưa biết tính theo phương pháp nào là được ah !

Em cám ơn rất nhiều !em cám ơn nhiều !

Thân chào

levanton

levanton

Cao cấp
Hiện tại cty em mới thành lập T10/2007 nhưng em xem thông tin làm việc ban đầu của cty với Thuế chỉ ghi la hình thức là chứng từ ghi sổ , dùng quyết định 48 , hình thức ghi bằng tay .

Chỉ có vậy và khi em vào thì em gặp phải mua hàng hoá thì không có chứng từ chỉ có hoá đơn bán lẽ và bán hàng thu tiền chỉ dựa vào đơn hàng , vì vậy em chưa biết tính làm sao để ra 632 để làm báo cáo lãi lổ.

Mong anh chị hướng dẩn nếu trong trường hợp cty em vậy sẽ dùng lạoi hình nào phù hợp hơn ?
Hiện tại em lấy hàng nhập và kèm theo giá nhập , sau đó làm doanh số của từng nhân viên , kèm theo giá để khớp với tiền và đơn hàng nhưng em chưa biết tính theo phương pháp nào là được ah !

Thân chào

Không kể bạn hạch tóan theo hình thức gì, phương phào gi, nếu mua h2ng chỉ có hóa đơn bán lẻ thì không được tính giá vốn vào chi phí tính thuế. ( Trừ trường hợp mua sản phẩm nộng sản của người trực tiếp sản xuất.)

Như vậy, bạn hạch tóan giá mua như sau:
Mua hàng: Nợ 156/ Có 111
Khi xuất bán, ngòai hạch tóan doanh thu, thuế GTGT , bạn hạch tóan
Nợ 632/ Có 156

để tính kết quả kinh doanh,
Nhưng khi quyết tóan thuế TNDN , bạn lọai trừ phần giá vốn không có hóa đơn ra khỏi chi phí để xác định chi phí.

H

hoanggiagroup

Guest
20/12/07
9
0
0
Ha noi
nếu những hàng mà không có hoá đơn mua vào mà khi bán ra người mua ko can thiết lấy hoá đơn thì bạn không cần xuất làm gì để giảm bởt phải nộp thuế GTGT nhé.

H

hptvc

Guest

Thân chào

Nếu theo dõi d.số từng NV mà em tính GV theo P.Pháp đích danh được thì tuyệt!
Nhưng cách này có lẽ hơi vất vả. Vậy nên để đơn giản em dùng PP BQGQ
Em tham khảo:
----> xuất 1 lần cuối tháng.! http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=42404

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
thởi buổi này còn dủng hình thức ghi bằng tay uuuuuuuuuu.! lợi bất kập hại.
mà c.ty lớn cỡ nào, kinh doanh cỡ xuất nhập khẫu hàng hoá ko mà dùng chứng từ ghi sổ vậy bạn..
theo m thì các doanh nghiệp kinh doanh ko lớn lắm thì chỉ nên dùng Nhật Kí Chung là good lắm gùi.. thoát đi đâu được.!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA