Nhập - xuất kho nhiều giá ?

• Thread starter saobang
  • Ngày gửi
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Anh chị hướng dẩn giúp em vấn đề này !
Bên em la thực phẩm , nhập vào nhiều loại giá khác nhau chệnh lệch 1 tý ( 1000 hay 2000 đ ) và khi xuất ra là giá thực nhập cộng 10% là giá xuất .
Bây giờ sếp em muốn em tính giá vốn nhưng em thực sự bó tay vì hàng nhập vào nhiều giá xuất ra nhiều giá vậy em nên bắt đầu tính như thế nào để ra 632 , để làm báo cáo KQKD cho HĐQT

Cứu em với ! em bí rồi !

Cám ơn anh chị nhiều !
Thân chao !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Giá xuất cộng 10% có phải là giá bán không?
còn dù nghiều giá nếu làm trên phầm mềm thì chon phương pháp giá vốn nhập trước xuất trước hoặc tình bình quân co sao đâu.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
tính bình quân gia quyền cuối tháng đi bạn.
(tổng tồn + tổng nhập)/ (tổng SL tồn + nhập) = đơn giá bình quân
sau đó x tổng xuất bán => giá vốn mặt hàng đó thui.

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
tính bình quân gia quyền cuối tháng đi bạn.
(tổng tồn + tổng nhập)/ (tổng SL tồn + nhập) = đơn giá bình quân
sau đó x tổng xuất bán => giá vốn mặt hàng đó thui.

Vậy là em ( tổng cộng số tiền tồn đầu kỳ từng mặt hàng + Tổngcộng tiền nhập trong kỳ từng mặt hàng )/( tổng cộng số lượng tồn đầu từng mặt hàng + tổng cộng số lượng nhập từng mặt hàng ) = đơn giá bình quân từng mặt hàng ?
Nhưng bây giờ em đã có giá xuất kho bán cho khách hàng là số thực nhập + thêm 10% thì ra được giá bán cho khách hàng !

Bây giờ giá nhập và số lượng nhập thì em biết rồi , và số lượng xuất và giá xuất như em đã nói ở trên .
Bây giờ em phải tính ngược lại để làm được báo cáo KQKD , để biết được doanh thu nhiêu , giá vốn nhiêu , chi phí nhiêu ? nhưng thật sự trường hợp này em chưa biết mình tính làm sao

Hiện tại em lấy doanh số của từng nhân viên trong đó có giá mổi lần xuất hàng , kèm theo giá nhập và số lượng nhập và chưa biết nên bắt đầu từ đâu nửa .

Mong anh chi giúp đở !
Và em muốn gởi file excel hay file word len web nhưng em chưa biết cách gửi mong hướng dẩn và có thể em gửi 1 file ví dụ được không ah !
Em mới vào đuối như trái chuối !

Cám ơn rất là nhiều ! cám ơn , xin cám ơn !

Thân chào !

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
bạn nói gì mình chẳng hiểu gì cả? gì mà nhập nhập xuất xuất tùm lum hết vậy?? làm làm gì có chuyện + 10% gì gì đó đó đâu.
lợi nhuận = doanh thu - chi phí - giá vốn
911 = 511 - 621 - 622 - 627 - 632.
thì là ra lợi nhuận thui mà.
bạn phải có đủ 50 bài viết mới đc post bài lên topic

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Post nhiều thế bạn.
Như bạn nói thì từ trước tới giờ Cty bạn áp dụng theo phương pháp giá thực tế đích danh. Trường hợp nhiều mặt hàng hoặc nhập xuất nhiều thì sẽ rất phức tạp.
Vậy giá vốn sẽ được xác định theo từng đơn hàng.

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
bạn nói gì mình chẳng hiểu gì cả? gì mà nhập nhập xuất xuất tùm lum hết vậy?? làm làm gì có chuyện + 10% gì gì đó đó đâu.

Bài viết ? là em phải trả lời các topic thì mới được post bài lên topic ah !
Em không rành mogn thông cảm ah ! hihihih , có đấy , bên em lấy giá nhập cộng thêm 10% vat , sẽ ra được giá xíât bán !

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Kunkun ơi bạn xem lại công thức đi.
Tóm lại: LN kế toán = (DThu bán hàng và cung cấp dịch vụ + DThu hoạt động tài chính + Thu nhập khác) - Giá vốn - Chi phí hđ tài chính - chi phí bán hàng - cp QLDN - cp khác
Dthu bán hàng căn cứ vào các hoá đơn đã xuất: Bên có TK 511 - các khoản giảm bên nợ (nếu có) --? k/c sang Có 911
Dthu HĐTchính: Bên có TK 515 - các khoản giảm bên nợ (nếu có) --? k/c sang Có 911
Thu nhập khác: Bên có TK 711 - các khoản giảm bên nợ (nếu có) --? k/c sang Có 911
Giá vốn: TK 632 Toàn bộ ps nợ - các khoản giảm giá vốn bên có (nếu có) --> k/c sang nợ 911
Các chi phí: Tổng ps bên Nợ các TK 641,642,635,811 - đi các khoản giảm bên có (nếu có) --> k/c sang Nợ 911
Thân

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
em bít mà nhưng em chỉ nói ý sơ sơ để sao bang nắm ý thui.. e thấy bạn ấy diễn giải gì em cũng ko hỉu lun

Cám ơn anh chị đã giúp em ! Thật sự khi vào cty này , em biết là nhập kho là giá thực nhập , còn giá bán cho KH thì cty em lấy giá nhập cộng thêm vào 10% VAT thì ra giá bán cho khách hàng, hoá đơn hàng nhập cũng không có , bên em là thực phẩm .

Hiện nay em đang vướng vì cty em bán hàng nhưng chỉ dựa vào đơn hàng do sale và x đơn giá . Nhưng giá thì không cố định .
Hàng nhập kho củng vậy , vì vậy em chưa biết tính theo phương pháp nào để tính được giá vốn để làm báo cáo lãi lỗ thực tế của cty.
Em đang cập nhật hàng nhập, hàng xuất kèm theo đơn giá sau đó đối chiếu từng mặt hàng , tính giá vốn như anh chị đã hướng dẩn ?

Em cám ơn nhiều

Thân chào

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
ủa vậy là c.ty bạn bán hàng ko có lời hả...theo ý bạn nói là VD giá vốn của hàng đó là 10.000 VNĐ thì giá bán + VAT sẽ là 11.000 VNĐ hả???? vậy lợi nhuận ở đâu hở bạn,...!

để m nói thử cách của m, bạn thấy hay thì tham khảo nhé.
1. căn cứ theo HĐ đầu vào HH, nhập vào cột " nhập" : SL, TT
2. căn cứ theo Sl hàng xuất bán nhập vào cột : SL xuất .
cột đơn giá sẽ tự nhảy vì mình đã cài công thức rùi mà...
cuối tháng sẽ ra số tổng hàng xuất kho.
doanh thu đã xác định đc bởi HĐ đầu ra.
từ đó bạn lấy doanh thu trong thang` - chi phí - giá vốn là ra lợi nhuận ( lãi lỗ) thui.. diễn giải đơn giản là vậy.
còn sao bang muốn chi tiết hơn thì liên lạc với mình m gửi mẫu cho bạn coi nhé.
kunkun8887@yahoo.com

H

hoahtl

Trung cấp
26/11/07
54
0
6
42
thi xa Ha Giang

Toi nghi chi phi o day la 635, 641, 642, 811 chu. Chi phi truc tiep 621, 622, 627 ban da phai k/c sang 154 roi xd thanh pham, va da k/c 632 roi! Lam nhu ban thicac khoan cp truc tiep tinh 2 lan ma cac khoan chi phi gian tiep lai ko tinh ah???

D

Damvinhhuy

Guest
22/2/08
9
0
0
44
Thị xã BK
Xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền

Hi.
Tôi muốn xuất kho VLDC từ PP đích danh sang PP bình quân gia quyền nhưng chưa biết bắt đầu thế nào? Chúng tôi có quá nhiều hàng hoá thì tính bình quân như nào là hợp lý nhất?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA