giúp mình cách hạch tóan nghiệp vụ doanh thu ứng trước

• Thread starter thanhthach
  • Ngày gửi
T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Các bạn ơi, giúp mình cách hạch tóan nghiệp vụ này nhé.

Cty mình hoat động lĩnh vực xây lắp có ký hợp đồng nhận thầu 1 công trình. Và khách hàng đã ứng trước 30% sau khi ký hợp đồng và yêu cầu cty mình xuất hóa đơn luôn (vì giá trị lớn 3tỷ) vào năm 2007.
Vậy các bạn giúp mình cách hạch tóan như thế nào cho đúng. (chưa có xuất hàng hóa)
Cám ơn các bạn nhiều nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Các bạn ơi, giúp mình cách hạch tóan nghiệp vụ này nhé.

Cty mình hoat động lĩnh vực xây lắp có ký hợp đồng nhận thầu 1 công trình. Và khách hàng đã ứng trước 30% sau khi ký hợp đồng và yêu cầu cty mình xuất hóa đơn luôn (vì giá trị lớn 3tỷ) vào năm 2007.
Vậy các bạn giúp mình cách hạch tóan như thế nào cho đúng. (chưa có xuất hàng hóa)
Cám ơn các bạn nhiều nhé !

Hạch toán như sau:
Nợ TK 111
Có TK 1312
Khi xuất hoá đơn
Nợ TK 1312
Nợ TK 111
Có TK 511
Có TK 333
Căn cứ vào đó mà hạch toán

Sửa lần cuối:
T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Cám ơn tranbinh200780

Nhưng mình muốn hỏi là phần tính thuế TNDN.
Vì Cty chưa có xuất hàng hóa, nên giá vốn =0. Vậy phải nộp thuế TNDN 28% trên 3tỷ đó hả ?
Giải đáp giúp mìnhvới. Cám ơn bác nhé !

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Cám ơn tranbinh200780

Nhưng mình muốn hỏi là phần tính thuế TNDN.
Vì Cty chưa có xuất hàng hóa, nên giá vốn =0. Vậy phải nộp thuế TNDN 28% trên 3tỷ đó hả ?
Giải đáp giúp mìnhvới. Cám ơn bác nhé !

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Mình cũng đang phân vân vấn đề này. Ai biết chỉ giúp đi.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Theo em thì khí tạm ứng như vậy thì làm sao mà xuất hoá đơn được. Em cũng làm bên xây dựng nè. vậy chỉ ghi là tạm ứng thôi. Hoá đơn thì phải đến khi nào quyết toán giai đoạn có hồ sơ thanh toán thì mình mới có cơ sở để xuất hoá đơn theo giai đoạn đó chứ. Làm sao mà bắt người ta xuất hoá đơn. Như vậy là hoá đơn khống ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA