Khúc mắc về thuế GTGT

• Thread starter PhuongLy
  • Ngày gửi
P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Khúc mắc về thuế GTGT !!

Em đang học về thuế, có 1 số chỗ em chưa hiểu Các anh chị chỉ giùm em với :
1. khi tính thuế theo pp trực tiếp, thuế GTGT phải nộp = (doanh số bán ra - giá vốn hàng bán ra)*10%. Em ko biết doanh số và giá vốn đã có thuế GTGT chưa?Em nghĩ là ko có thuế GTGT
vd :đề bài cho giá NVL mua vào trong kỳ là 550, đã có thuế 50.
sp bán ra : giá bán cả thuế là 880
vậy khi tính cần bỏ thuế GTGT ở giá đã cho ko ?
2. khi đề bài cho giá thanh toán, và ko cho cụ thể thuế, thì giá thanh toán là giá chưa thuế? đúng hay sai?
3.hàng mua về để xuất khẩu sẽ chịu thuế GTGT ở khâu mua vào 1 lần. Nhưng đến khi xuất khẩu lại ko chịu( thuế suất = 0), vậy số thuế ở đầu vào sẽ ko được khấu trừ? như vậy đúng ko a.?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
1 theo pp trực tiếp của em thi doanh số bán ra va giá vốn đều có thuế Gtgt cả..
2 nếu em cũng học theo pp trên thi câu đó là đúng
3 khi em xuất kho thì vẫn có thuế đó chứ, vì khi nhập vào đã có thuế rồi mà,
ko biết ai có ý kiến khác không?

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
em xin cảm ơn, nhưng em vẫn hưa hiểu
1. nếu cả doanh số và giá vốn đều đã có thuế GTGT thì khi dùng công thức :
thuế phải nộp= (doanh số- giá vốn)*10% sẽ bị tính thêm 1 lần thuế nữa ạ , nghiã là tính 2 lần thuế GTGT??
3. em mua hàng về và xuất khẩu, xuất khẩu thì thuế suất thuế GTGT= 0, nên thuế GTGT đầu vào ko dc khấu trừ a??

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Em đang học về thuế, có 1 số chỗ em chưa hiểu Các anh chị chỉ giùm em với :
1. khi tính thuế theo pp trực tiếp, thuế GTGT phải nộp = (doanh số bán ra - giá vốn hàng bán ra)*10%. Em ko biết doanh số và giá vốn đã có thuế GTGT chưa?Em nghĩ là ko có thuế GTGT
vd :đề bài cho giá NVL mua vào trong kỳ là 550, đã có thuế 50.
sp bán ra : giá bán cả thuế là 880
vậy khi tính cần bỏ thuế GTGT ở giá đã cho ko ?
2. khi đề bài cho giá thanh toán, và ko cho cụ thể thuế, thì giá thanh toán là giá chưa thuế? đúng hay sai?
3.hàng mua về để xuất khẩu sẽ chịu thuế GTGT ở khâu mua vào 1 lần. Nhưng đến khi xuất khẩu lại ko chịu( thuế suất = 0), vậy số thuế ở đầu vào sẽ ko được khấu trừ? như vậy đúng ko a.?

1. Khi tính thuế GTGT theo pp trực tiếp thì giá vốn hàng hoá là giá đã bao gồm thuế GTGT, khi bán ra thì xác định giá bán và xuất hoá đơn GTGT thông thường, cuối tháng tổng hợp lại để tính thuế GTGT trên phần tăng thêm (đó là phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp trên phần tăng thêm ở TT32)
2. Giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế GTGT.
3. Nếu mua hàng về để xuất khẩu với thuế GTGT hàngbán là 0% thì thuế GTGT đầu vào được khấu trừ; vì vậy nếu số thuế được khấu trừ trong tháng trên 200 tr thì bạn hãy làm hồ sơ hoàn thuế nhé, còn ko đc 200tr thì 3 tháng liên tiếp được hoàn 1 lần
Chúc Vui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA