Gía vốn hàng nhập kho

• Thread starter Mai meo
  • Ngày gửi
M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Công ty em kinh doanh mặt hàng điện thoại di động.Lúc lấy hàng thì nợ tiền thanh toán sau.Thanh toán qua ngân hàng(chuyển khoản),phí chuyển tiền là chi phí mua hàng cho vào giá vốn của hàng hóa nhưng lúc nhập kho thì chưa thanh toán nên chưa biết là bao nhiêu.Phí chuyển tiền mà cho vào chi phí tài chính(TK 635) thì có vẻ ko hợp lý lắm.Các bác cho em lời khuyên với,em bí quá.:now:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Công ty em kinh doanh mặt hàng điện thoại di động.Lúc lấy hàng thì nợ tiền thanh toán sau.Thanh toán qua ngân hàng(chuyển khoản),phí chuyển tiền là chi phí mua hàng cho vào giá vốn của hàng hóa nhưng lúc nhập kho thì chưa thanh toán nên chưa biết là bao nhiêu.Phí chuyển tiền mà cho vào chi phí tài chính(TK 635) thì có vẻ ko hợp lý lắm.Các bác cho em lời khuyên với,em bí quá.:now:

Phí chuyển tiền qua NH không phải là chi phí mua hàng, bạn hạch toán vào 642.

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Sao lại như thế ah?Em tưởng giá nhập kho của hàng hóa bao gồm cả chi phí mua hàng.Phí chuyển tiền ở đây chính là thanh toán tiền mua hàng mà.Em chưa rõ chỗ này lắm mong bác chỉ giáo thêm cho em biết sao lại đưa vào 642 ko?

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn cần tách ra, phí chuyển tiền là chi phí cho dịch vụ chuyển tiền từ NGân hàng này sang Ngân hàng khác. Còn tiền mua hàng là tiền thanh tóan cho người bán,
Ví dụ : Bạn mua hàng rất nhiều, nhưng lần này trả 10tr, ngân hàng thu phí 50,000
Hạch tóan như sau:

Nợ 331 / Có 112 : 10.000.000đ
Nợ 642/ Có 112 : 50.000đ

Khi nào cty bạn vay tiền NH, khi trả lãi vay NH bằng tiền gửi NH mới hạch tóan TK 635 :
Nợ 635/Có 112

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Em quên mất ko nói rõ,chỗ em làm khi thanh toán thì dùng tiền mặt thanh toán chứ ko phải là dùng TGNH đâu ah.Vậy em định khoản như thế này có được ko ah?
Khi thanh toán tiền hàng thì DK:
N 331
C111
Tiền phí chuyển tiền:
N642
N133
C111

levanton

levanton

Cao cấp
Em quên mất ko nói rõ,chỗ em làm khi thanh toán thì dùng tiền mặt thanh toán chứ ko phải là dùng TGNH đâu ah.Vậy em định khoản như thế này có được ko ah?
N 331
C111
Tiền phí chuyển tiền:
N642
N133
C111

Đúng rồi, đơn giản thế mà !

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
N 331
C111
Tiền phí chuyển tiền:
N642
N133
C111

Bạn thanh toán bằng TM sao lại có phí chuyển tiền qua NH ?

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn thanh toán bằng TM sao lại có phí chuyển tiền qua NH ?

Bạn đó mang tiền mặt tới ngân hàng rùi chuyển vô tài khoản của bên bán (hai ngân hàng đó không cùng hệ thống hoặc khác địa bàn thì phải mất phí chuyển tiền):eek:fftopic:

H

ha long

Guest
8/2/04
4
0
0
Tiện đây cho em hỏi cơ quan em khi mua hàng ngoài chi phí mua NVL còn có cả chi phí vận chuyển thì chi phí vận chuyển đó cũng tính luôn cả vào giá vốn hàng nhập kho đúng ko a?

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Tiện đây cho em hỏi cơ quan em khi mua hàng ngoài chi phí mua NVL còn có cả chi phí vận chuyển thì chi phí vận chuyển đó cũng tính luôn cả vào giá vốn hàng nhập kho đúng ko a?
Khi mua hàng hoá về nhập kho thì các chi phí như vận chuyển, bốc xếp, đóng gói (nếu có) đều tính vào giá vốn hàng hoá bạn nhé.

H

ha long

Guest
8/2/04
4
0
0
Sao bác lại nói thế. Giá vốn hàng nhập kho = chi phí thu mua + chi phí vân chuyển đúng ko?
Cơ quan em mỗi lô hàng mua về thì bao gồm rất nhiều chi phí vận chuyển, rất khó theo dõi cho từng lô hàng nhập về. Ai có cách nào theo dõi khoản chi phí nay cho đúng lô hàng nhập về giúp em với. Thanks

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Sao bác lại nói thế. Giá vốn hàng nhập kho = chi phí thu mua + chi phí vân chuyển đúng ko?
Cơ quan em mỗi lô hàng mua về thì bao gồm rất nhiều chi phí vận chuyển, rất khó theo dõi cho từng lô hàng nhập về. Ai có cách nào theo dõi khoản chi phí nay cho đúng lô hàng nhập về giúp em với. Thanks
Thế thì bó tay luôn.
Bạn phải nói cụ thể như các lô hàng bạn nhập về có giống nhau không? về số lượng, chủng loại. kèm theo đó là các chi phí jì. chứ nói chung chung như bạn thì chụi :newnew3:

H

ha long

Guest
8/2/04
4
0
0
mỗi lô hàng nhập về thì số lượng, chủng loại nói chung là khác nhau. Chi phí ở đây chủ yếu là chi phí vận chuyển hàng từ nơi mua về đến kho của doanh nghiệp

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi hiểu là cty của ha long là cty thương mại có nhiều đơn nhập hàng ,số lượng và chủng loại mỗi đơn hàng lại khác nhau trừ phi cty bạn có phần mềm cho tuốt hàng hóa giá cả cộng chi phí vận chuyển là OK máy sẽ tính ra giá cho từng sản phẩm .Còn không thì bạn làm theo cách cộng dồn tức là các tháng cộng dồn chi phí vận chuyển vào một cục TK1652 cuối tháng hay cuối quí căn cứ vào số lượng hàng đã bán ra tính giá vốn mua hàng + Kết chuyển phần TK1562 tương ứng làm gía hàng bán (không cần chi li lắm )là dễ theo dõi .Chúc bạn thành công ,Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA