Quyết toán thuế TNCN 2012 đối với thu nhập 2 nơi

• Thread starter giatrivinhcuu
  • Ngày gửi
G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế
Em đang đau đầu về cái vụ thuế TNCN, mong các Anh chị giải đáp giúp em.
Tình huống của em như sau: Bạn A mới ra trường bắt đầu làm việc từ tháng 10/2012 và nhận lương của 2 Cty (đều có Hợp đồng lao động 12 tháng). Tổng Thu nhập chịu thuế của A từ 2 Cty trong 3 tháng năm 2012 là 14.200.000 đ => thu nhập tính thuế của A năm 2012 là 2.200.000đ. Theo Thông tư 140 thì được miễn thuế bậc 1. Vậy bạn A có phải tự đi quyết toán và có bị nộp thuế không? Thuế là bao nhiêu?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Ðề: Quyết toán thuế TNCN 2012 đối với thu nhập 2 nơi

Em đang đau đầu về cái vụ thuế TNCN, mong các Anh chị giải đáp giúp em.
Tình huống của em như sau: Bạn A mới ra trường bắt đầu làm việc từ tháng 10/2012 và nhận lương của 2 Cty (đều có Hợp đồng lao động 12 tháng). Tổng Thu nhập chịu thuế của A từ 2 Cty trong 3 tháng năm 2012 là 14.200.000 đ => thu nhập tính thuế của A năm 2012 là 2.200.000đ. Theo Thông tư 140 thì được miễn thuế bậc 1. Vậy bạn A có phải tự đi quyết toán và có bị nộp thuế không? Thuế là bao nhiêu?
Nếu tổng thu nhập của bạn A như bạn nói ( nếu chưa tạm bị khấu trừ thuế ở đơn vị nào ) thi bạn A không phải nộp thuế TNCN => không phải QT thuế năm 2012

N

Nguyenthienhuong

Guest
14/2/11
1
0
0
Ha noi

Em đang đau đầu về vụ một người có thu nhập ở hai nơi khác nhau (đều có hợp đồng lao động) và giảm trừ gia cảnh (kê khai tại một công ty)
Vậy kê khai trong tờ khai quyết toán thuế TNCN như nào ahj? Em đọc hết Thông tư 80, Thông tư 62, thông tư 02 đều ko hiểu phải xử lý như nào?
Cả nhà giúp em với,

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

người lao động tự kê khai........................

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh

Em đang đau đầu về vụ một người có thu nhập ở hai nơi khác nhau (đều có hợp đồng lao động) và giảm trừ gia cảnh (kê khai tại một công ty)
Vậy kê khai trong tờ khai quyết toán thuế TNCN như nào ahj? Em đọc hết Thông tư 80, Thông tư 62, thông tư 02 đều ko hiểu phải xử lý như nào?
Cả nhà giúp em với,

Người đó tự kê khai bạn. 2 công ty cấp chứng từ khấu trừ thuế thôi (hiện nay có thể phải cấp cả thư xác nhận thu nhập năm dù cá nhân là người VN).
Nếu bạn ko biết kê khai thì phải đưa thông tin cụ thể thì mọi người mới giúp bạn đc.
Thông tin: thời gian làm việc ở 2 cty như thế nào. Tổng tiền lương nhận đc ở 2 cty, tổng tiền bảo hiểm đã bị trừ ở 2 cty, tổng tiền thuế đã bị trừ ở 2 cty (nếu ko biết thì phải kê rõ lương từng tháng 1 ở 2 cty). Ngoài ra, nếu có tham gia đóng góp từ thiện thì cũng kê khai ra.
Bạn phải đọc Thông tư gốc là Thông tư 84/2008/TT-BTC thì mới hiểu đc cách kê khai và tính thuế.

P

petram86

Sơ cấp
23/10/11
5
0
0
37
TPhcm

Cho mình hỏi cái này, nhân viên cty mình làm tháng 1,2,3 , lương họ không cao nhưng do trong tháng 1 có thưởng tết nên m phải kê họ đóng thuế tncn mấy trăm ngàn, đến tháng 4 họ nghỉ hưu (vì những ng này lớn tuổi rồi).Công ty mình khi ai nghỉ thì phải thu phần thuế đã tạm nộp nhà nước. Vậy có cách nào cuối năm quyết toán cho họ và lấy lại số tiền trên, và để khỏi phải thu của họ khi họ nghỉ , vì như vậy thấy hơi bất công vì lương của họ thực sự chỉ khoảng 3triệu/ tháng thôi.

H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương

Cả nhà giúp mình với. Trường hợp tính thuế thu nhập cá nhân với người có lương hưu là 5 triệu đang hợp tác với bên mình, tiền lương công ty trả hàng tháng là 12.000.000đ tháng. Với CBCNV này có được giảm trừ gia cảnh bản thân không? và cách tính THUẾ như thế nào ạ?

M

mamlep

Sơ cấp
7/6/10
46
2
0
36
hà tĩnh

Mình cũng có vấn đề cần mọi người giúp đỡ. Mình có thu nhập 2 cty, tuy nhiên cả hai đều chưa đạt mức đóng thuế. Mình đã làm quyết toán thuế cả hai nơi và tích vào ô Ủy quyền quyết toán thay và đưa mức khấu trừ cá nhân là 48 tr.Vậy theo các bạn mình nên sửa quyết toán TNCN như thế nào cho đúng????

A

anale

Guest
24/8/13
4
0
0
35
Bình Thạnh

Mọi người ơi!cho mình hỏi:
- Cty mình mới thành lập T6/2012, có 3 người vừa làm việc cho 1 cty khác vừa làm việc cho cty mình.mình mới đi làm ko biết nên ko kê khai thuế TNCN gì hết, chỉ làm quyết toán thuế TNCN cuối năm mỗi người 5 tr/tháng, TC 5 tháng: 25 triệu/người và cũng không đóng thuế gì luôn. Giờ mình làm bảng điều chỉnh quyết toán thuế TNCN thay tên người khác vào có được không mọi người. nếu không mình sẽ phải nộp và bị truy thu đúng không? Mọi người giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA