Hạch toán sau khi có biên bản kết luận của thanh tra thuế

• Thread starter TruongThuPhuong
  • Ngày gửi
T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
các bạn ơi cty tớ quyết toán năm 2006 thanh tra thuế họ loại chi phí vì cty tớ mua hàng để làm quà khuyến mại của hai DN bỏ trốn nên họ loại chi phí của cty tớ. Vậy tại thời điểm có kết luận của thanh tra thì tớ phải hạch toán như thế nào khoản đó.
Giúp tớ với các bạn ơi.
:cool2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Việc loại chi phí thì chỉ ảnh hưởng tới lợi nhuận sau thuế, thuế TNDN, do đó khi có kết luật của thanh tra thuế bạn chỉ việc điều chỉnh tại thời điểm có kết luận thôi.
Tăng lợi nhuận
Tăng thuế TNDN
Tăng thuê GTGT (nếu có)
Treo vào bên TS 1 khoản bằng đúng chi phí bị loại ra (138,141...)
Rùi sau đó hoàn thiện chứng từ sau

T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
bạn ơi cho tớ hỏi với treo vào tk 138 và 141 xong xử lý phần treo đó như thế nào cơ
thuế TNDN thì bên tớ đang nộp thừa.
giúp tớ với huhu.

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn treo vào đó rồi hoàn thiên chứng từ sau (cái này tế nhị mà).

T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Tớ cám ơn bạn nhé nhưng phần loại ra khoảng 70 triệu nhiều quá tớ không biết làm sao

D

dongnamnb

Sơ cấp
16/11/06
42
0
6
46
Thanh Hóa
Mình thấy KTT ở mình làm như sau:
- Đầu tiên lập "Bảng điều chỉnh số dư trên báo cáo tài chính năm ...." gồm các cột: Diễn giải, Số dòng, Các tài khoản điều chỉnh (Nợ, có)
và các dòng:
+ Dòng đầu tiên: Số dư ngày 31/12/.... chưa điều chỉnh.
+ Các dòng tiếp theo là nội dung điều chỉnh do thanh tra thuê kết luận (TK nào ghi vào cột của TK đó).

+ Dòng tiếp theo: Kết chuyển còn lại năm ....:
+ Cộng phát sinh điều chỉnh:
+ Số dư 31/12/.... đã điều chỉnh

Số dư 31/12/... đã điều chỉnh của các TK được điều chỉnh là số dư đầu năm sau năm sau năm được kiêm tra quyết toán thuế.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Vấn đề này đã được đề cập ở một chuyên mục khác rồi. tuy nhiên có thể nói lại để bạn truongthuphuong biết nhé :
- Bạn cần phân biệt lợi nhuận trên sổ kế toán và lợi nhuận tính toán để nộp thuế TNDN là hai số khác nhau.
- KHi cơ quan thuế loại chi phí là làm tăng lợi nhuận tính thuế TNDN. Còn chi phí ấy là chi phí thực doanh nghiệp bỏ ra thì vẫn giữ nguyên trên sổ kế toán nhé.
- Do đó khi có quyết toán của cơ quan thuế phải nộp bổ xung thuế thu nhập năm 2006 . Bạn chỉ cần nộp bổ xung số thuế phải nộp . (trong trường hợp bạn đang thừa thuế TNDN thì có thể làm công văn xin bù trừ thuế). Sau đó hạch toán :
Nợ : 4211
Có : 3334
Nếu năm 2006 đã chia hết lợi nhuận thì có thể lấy vào tk 4212

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA