Hàng hoá ko phải là Thực phẩm mà ko có HĐ đầu vào có được chấp nhận ko?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Này nhé, kế toán thì có nhiều ngành nghề, tôi chỉ làm kế toán doanh nghiệpm giờ mới chuyển sang kế toán dịch vụ, tôi muốn xin mẫu biểu kế khai các mặt hàng ngoài không ko có hóa đơn, có gì đáng cười không mà giễu nhau thế hà Nina???
Chắc bạn chưa bao giờ phải nhờ đến sự giúp đỡ của người khác nhỉ?!
Có chứ! Cái nào ngoài khả năng mình ra thì cần sự giúp đỡ chứ cái mà mình hiển nhiên làm được mà đi nhờ người khác thì có đáng không nhỉ?
Mời bạn xem topic này.

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=41577

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn Nina nghĩ thế nào ma nói không liên quan?????:ladiesman

Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Bạn Nina nghĩ thế nào ma nói không liên quan?????:ladiesman
Thế này nhé! Tớ nói không liên quan, bạn chứng minh cái văn bản mà bạn trích dẫn liên quan chổ nào?
Đây là câu hỏi của bạn Quỳnh Ly

Hàng hoá ko phải là Thực phẩm mà ko có HĐ đầu vào có được chấp nhận ko?

Chào các anh chị. Em đang gặp một vấn đề ko biết nên xử lý ntn mong các anh chị giúp đỡ.......
Cơ quan em có kiinh doanh hàng ăn uống. Đối với hàng nông lâm thuỷ hải sản của người trực tiếp sản xuất thì đã có bảng kê 04/GTGT, còn đối với hàng hoá còn lại ( VD dầu, nước rửa bát, giấy ăn, ........) thì phải có HĐ đầu vào. Em biết thế nhưng vấn đề em đang gặp phải là:
Những năm trước, em có yêu cầu người tiếp phẩm phải lấy hoá đơn nhưng người đó nói người cung cấp hàng ko có HĐ cấp cho mình. Em có phản ánh lại với giám đốc thì được trả lời: Ko có thì thôi, miễn là mình mua được hàng rẻ và phục vụ khách kịp thời là được Chắc bên thuế và kiểm toán ko làm khó dễ mình đâu ( Híc, mà kế toán như em thì ko có quyền phản kháng)
Sang năm nay thì do em nói nhiều quá nên mới có một số mặt hàng có HĐ còn một số thì vẫn ko. Hỏi thì được trả lời: Nhiều khi mình hết hàng mà cửa hàng có hoá đơn thì ko có hàng để cung cấp cho mình, nên phải đi lấy chỗ khác, họ ko có thì đành chịu vậy......
Câu hỏi của em là: Trường hợp như này có được chấp nhận ko? Nếu ko thì sẽ bị xử lý ntn? Mong các anh chị giúp đỡ. Xin cảm ơn......

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào các anh chị. Em đang gặp một vấn đề ko biết nên xử lý ntn mong các anh chị giúp đỡ.......
Cơ quan em có kiinh doanh hàng ăn uống. Đối với hàng nông lâm thuỷ hải sản của người trực tiếp sản xuất thì đã có bảng kê 04/GTGT, còn đối với hàng hoá còn lại ( VD dầu, nước rửa bát, giấy ăn, ........) thì phải có HĐ đầu vào. Em biết thế nhưng vấn đề em đang gặp phải là:
Những năm trước, em có yêu cầu người tiếp phẩm phải lấy hoá đơn nhưng người đó nói người cung cấp hàng ko có HĐ cấp cho mình. Em có phản ánh lại với giám đốc thì được trả lời: Ko có thì thôi, miễn là mình mua được hàng rẻ và phục vụ khách kịp thời là được Chắc bên thuế và kiểm toán ko làm khó dễ mình đâu ( Híc, mà kế toán như em thì ko có quyền phản kháng:wall::wall::wall:)
Sang năm nay thì do em nói nhiều quá:biggrinda nên mới có một số mặt hàng có HĐ còn một số thì vẫn ko. Hỏi thì được trả lời: Nhiều khi mình hết hàng mà cửa hàng có hoá đơn thì ko có hàng để cung cấp cho mình, nên phải đi lấy chỗ khác, họ ko có thì đành chịu vậy......
Câu hỏi của em là: Trường hợp như này có được chấp nhận ko? Nếu ko thì sẽ bị xử lý ntn? Mong các anh chị giúp đỡ. Xin cảm ơn......

Cái nào có hóa đơn hợp pháp hay được kê khai theo quy định cho phép thì bạn vẫn đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế, ngoài ra cho vào chi phí kế toán hết.

Nếu đưa tất vào chi phí hợp lý thì khi quyết toán bạn sẽ bị phạt (căn cứ theo Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007).

ITAMATEURVN nói:
Bạn không phải lo đâu.
Trên thực tế khi kinh doanh ăn uống thì nhiều khi chúng ta cũng không phải xuất hoá đơn cho khách hàng. do đó doanh thu thực của doanh nghiệp > giá trị đã xuất hoá đơn.
Vậy để cho hợp lý thì bạn phải cân đối giữa đầu vào và đầu ra cho hợp lý.

Không xuất hóa đơn là trốn thuế. Công việc kế toán là phải chính xác, rõ ràng chứ không phải dựa vào đầu vào để cân đối.

Quynh Ly nói:
hơ, anh phải nói rõ cho em biết là nếu ko chấp nhận thì bị xử lý thế nào chứ ( VD phạt hay gì gì đó chẳng hạn )...... Em quên cung cấp thêm thông tin. Cơ quan em nộp thuế trực tiếp trên doanh thu. DT phát sinh bao nhiêu đánh thuế luôn , ko cần quan tâm xem lãi lỗ gì ráo....................

Đơn vị bạn có bị ấn định hay không? Hay chỉ là hộ kinh doanh cá thể mà tính thuế trực tiếp doanh thu, không quan tâm đến đầu vào thế???

Mayca201 nói:
Cả nhà ơi, mình mới làm kế toán nhà hàng, cả nhà có thể cho chị mẫu biểu kê khai thuế được không?

Các mẫu biểu đều nằm hết trong Thông tư 60, bạn vào đây để load về xem và sử dụng thích hợp nhé

http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=30493

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cái nào có hóa đơn hợp pháp hay được kê khai theo quy định cho phép thì bạn vẫn đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế, ngoài ra cho vào chi phí kế toán hết.

Nếu đưa tất vào chi phí hợp lý thì khi quyết toán bạn sẽ bị phạt (căn cứ theo Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007).

Đơn vị bạn có bị ấn định hay không? Hay chỉ là hộ kinh doanh cá thể mà tính thuế trực tiếp doanh thu, không quan tâm đến đầu vào thế???
Cám ơn anh. Cơ quan em có quyết định riêng của UBND tỉnh về pp áp tính thuế. Thuế GTGt 4% /Tổng DT và thuế TNDN =1%/Tổng DT.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cám ơn anh. Cơ quan em có quyết định riêng của UBND tỉnh về pp áp tính thuế. Thuế GTGt 4% /Tổng DT và thuế TNDN =1%/Tổng DT.

Nếu đã có quyết định riêng như thế thì đầu vào xem như bỏ đi hết rồi :wall:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nếu đã có quyết định riêng như thế thì đầu vào xem như bỏ đi hết rồi :wall:
Hì làm gì phải đập đầu vào tường thế anh. Vì thế nên em mới hỏi việc hàng hoá ko phải là thực phẩm của người trực tiếp sản xuất ko có HĐ đầu vào có được chấp nhận ko ( Tất nhiên là ko phải để tính thuế TNDN ):066:

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Những năm trước, em có yêu cầu người tiếp phẩm phải lấy hoá đơn nhưng người đó nói người cung cấp hàng ko có HĐ cấp cho mình. Em có phản ánh lại với giám đốc thì được trả lời: Ko có thì thôi, miễn là mình mua được hàng rẻ và phục vụ khách kịp thời là được Chắc bên thuế và kiểm toán ko làm khó dễ mình đâu ( Híc, mà kế toán như em thì ko có quyền phản kháng:wall::wall::wall:)
Sang năm nay thì do em nói nhiều quá:biggrinda nên mới có một số mặt hàng có HĐ còn một số thì vẫn ko. Hỏi thì được trả lời: Nhiều khi mình hết hàng mà cửa hàng có hoá đơn thì ko có hàng để cung cấp cho mình, nên phải đi lấy chỗ khác, họ ko có thì đành chịu vậy......
Chăng có gì cả, hạch toán như thường , đến tờ khai tự quyết toán, quăng nó vào phần chi phí không có hoá đơn chứng từ ấy là xong
chào

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hì làm gì phải đập đầu vào tường thế anh. Vì thế nên em mới hỏi việc hàng hoá ko phải là thực phẩm của người trực tiếp sản xuất ko có HĐ đầu vào có được chấp nhận ko ( Tất nhiên là ko phải để tính thuế TNDN ):066:

Em cứ hạch toán bình thường vào chi phí kế toán nhé.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi 1 Nghị định của Chính phủ
Hành vi trốn thuế là hành vi của cá nhân, tổ chức vi phạm các quy định của pháp luật về thuế làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm.
Bởi: Tiger
Không xuất hóa đơn là trốn thuế
Phán 1 câu nghe ghê quá bác.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em cứ hạch toán bình thường vào chi phí kế toán nhé.
Cám ơn anh. Vậy những hàng hoá đó em kê luôn vào mẫu 04/GTGT được ko hay phải Kê vào bảng kê mua hàng ( Câu hỏi này xem ra hơi ngớ ngẩn...):045:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cám ơn anh. Vậy những hàng hoá đó em kê luôn vào mẫu 04/GTGT được ko hay phải Kê vào bảng kê mua hàng ( Câu hỏi này xem ra hơi ngớ ngẩn...):045:

Kê vào bảng kê mua hàng lưu tại đơn vị đi Quynh Ly.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA