Quyền lợi của kế toán trưởng

• Thread starter tamnt07
  • Ngày gửi
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Các bác trong câu lạc bộ kế toán trưởng hay những bác đã và đang làm kế toán trưởng cho em hỏi một ý là làm kế toán trưởng có những quyền lợi gì ạ, vì em có đọc tham khảo một số quy chế tài chính của một số công ty doanh nghiệp thì toàn thấy trách nhiệm nặng nề mà nội dung quyền lợi thì thực ra cũng là trách nhiệm, nghĩa vụ thôi hic hic....

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Các bác trong câu lạc bộ kế toán trưởng hay những bác đã và đang làm kế toán trưởng cho em hỏi một ý là làm kế toán trưởng có những quyền lợi gì ạ, vì em có đọc tham khảo một số quy chế tài chính của một số công ty doanh nghiệp thì toàn thấy trách nhiệm nặng nề mà nội dung quyền lợi thì thực ra cũng là trách nhiệm, nghĩa vụ thôi hic hic....
Quyền đi liền với trách nhiệm, mà nhiều Quyền thì sẽ có nhiều Lợi ........... mà Lợi thế nào thì chỉ có người có Quyền mới biết, tuy nhiên đừng để đến lúc... Lợi thì có Lợi mà hống còn .........cái Răng nào thì khổ hihihi

P

phuonglinh83kt

Guest
9/5/08
25
0
0
Đà Nẵng
Quyền hạn của Kế toán trưởng :
1. Chỉ đạo trực tiếp Kế toán phó kiêm Trưởng phòng kế toán trong việc phân công kế toán viên (Quyền lợi: ăn trên, ngồi trên thiên hạ rồi nhé )

2. Được đề nghị tuyển dụng, thuyên chuyển, nâng cấp bậc, khen thưởng, kỷ luật kế toán viên, thủ kho, thủ quỹ của Công ty theo qui chế lao động và lương của Công ty .(Quyền lợi: tha hồ tuyển con em, cháu chắt, người quen vào làm việc --> riêng cái vụ này cũng đủ sống khỏe rồi )

3. Có quyền yêu cầu tất cả các bộ phận trong Công ty chuyển đầy đủ kịp thời những tài liệu cần thiết cho công việc kiểm tra, kiểm soát của Kế toán trưởng (QUyền lợi: cần tài liệu gì là có ngay, khỏi chạy chọt van xin )

4. Các báo cáo kế toán, báo cáo thống kê, các chứng từ tín dụng và các tài liệu liên quan đến việc thanh toán đều phải có chữ ký của Kế toán Trưởng mới có giá trị pháp lý.(Quyền lợi: người nổi tiếng mới được xin chữ ký à nha)

5. Khi phát hiện việc vi phạm pháp lệnh kế toán - thống kê được quyền báo cáo trực tiếp Ban giám đốc. Trường hợp không được Ban giám đốc xử lý thoả đáng có quyền báo cáo HĐQT (Quyền lợi: được gặp trực tiếp Ban giám đốc cũng như H ĐQT, "dân đen" thì còn lâu).
6...
7...
8...
....
Còn nhiều nữa, bạn cứ làm KTT đi rồi sẽ biết thôi mà.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Cty nước ngoài có cần KTT

Cho e hỏi với, e mới chuyển sang làm cho cty 100% vốn nước ngoài, có cần phải bổ nhiệm KTT k ah? và BCTC có cần phải kiểm toán k?
Trả lời nhanh giúp e nhé.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cho e hỏi với, e mới chuyển sang làm cho cty 100% vốn nước ngoài, có cần phải bổ nhiệm KTT k ah? và BCTC có cần phải kiểm toán k?
Trả lời nhanh giúp e nhé.
Loại hình DN nào cũng cần có KTT, trừ Văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam, hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác quy định tại điểm h, k khoản 1 Điều 2 của Nghị định này (NĐ 129/2004/NĐ-CP ngày 31/52/2004) không bắt buộc phải bố trí người làm kế toán trưởng mà được phép cử người phụ trách kế toán.

DN bạn 100% vốn nước ngoài thì bắt buộc phải kiểm toán.

Nghị định
của Chính phủ số 105/2004/NĐ-CP ngày 30 tháng 3 năm 2004
về kiểm toán độc lập​

Điều 10. Kiểm toán bắt buộc
1. Báo cáo tài chính hàng năm của các doanh nghiệp và tổ chức dưới đây bắt buộc phải được doanh nghiệp kiểm toán kiểm toán:
a) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài;
b) Tổ chức có hoạt động tín dụng, ngân hàng và Quỹ hỗ trợ phát triển;
c) Tổ chức tài chính và doanh nghiệp kinh doanh bảo hiểm;
d) Riêng đối với công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn có tham gia niêm yết và kinh doanh trên thị trường chứng khoán thì thực hiện kiểm toán theo quy định của pháp luật về kinh doanh chứng khoán; nếu vay vốn ngân hàng thì thực hiện kiểm toán theo quy định của pháp luật về tín dụng.

Sửa lần cuối:
N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Loại hình DN nào cũng cần có KTT, DN bạn 100% vốn nước ngoài thì bắt buộc phải kiểm toán.

Làm ơn cho em hỏi thêm 1 câu nữa, e học trung cấp kt nhưng đã có 05 năm kinh nghiệm, nay e được làm ktt tại cty nhưng e chưa có chứng chỉ KTT, vậy có cần thiết phải có chứng chỉ k ạ?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Làm ơn cho em hỏi thêm 1 câu nữa, e học trung cấp kt nhưng đã có 05 năm kinh nghiệm, nay e được làm ktt tại cty nhưng e chưa có chứng chỉ KTT, vậy có cần thiết phải có chứng chỉ k ạ?
Cần thiết và bắt buộc phải có chứng chỉ bồi dưỡng KTT (theo điều 38 NĐ của CP 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004).
Nếu em ở HN thì em đăng ký học lớp bồi dưỡng KTT khoá 3 tháng thôi, ở Học viện tài chính hoặc Trung Tâm bồi dưỡng Cán bộ Tài chính ở số 4 ngõ 1 Hàng Chuối ấy.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
335
1
0
000
Chào bạn tam nt07
Mình chỉ thấy toàn trách nhiệm cao cả thôi, chứ quyền thì chẳng có gì cả.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Cần thiết và bắt buộc phải có chứng chỉ bồi dưỡng KTT (theo điều 38 NĐ của CP 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004).
Nếu em ở HN thì em đăng ký học lớp bồi dưỡng KTT khoá 3 tháng thôi, ở Học viện tài chính hoặc Trung Tâm bồi dưỡng Cán bộ Tài chính ở số 4 ngõ 1 Hàng Chuối ấy.

vâng, e xin cảm ơn

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi

Cho e hỏi là học ở HVTC hay BTC thì có khác nhau k?hay nhất thiết phải ở BTC thì chứng chỉ mới có dấu của BTC.
Chứng chỉ này có gia hạn thời gian k? hay là mình dùng đc mãi mãi.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cho e hỏi là học ở HVTC hay BTC thì có khác nhau k?hay nhất thiết phải ở BTC thì chứng chỉ mới có dấu của BTC.
Chứng chỉ này có gia hạn thời gian k? hay là mình dùng đc mãi mãi.

Em học ở HVTC hay Trường BDCBTC thì phôi chứng chỉ cũng đều do BTC cấp, chỉ khác là trên chứng chỉ đó có tên của đơn vị đã bồi dưỡng thôi.

Em tham khảo trong

QUYẾT ĐỊNH
CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 98/2007/QĐ-BTC NGÀY 03 THÁNG 12 NĂM 2007
VỀ VIỆC BAN HÀNH “QUY CHẾ VỀ TỔ CHỨC BỒI DƯỠNG
VÀ CẤP CHỨNG CHỈ BỒI DƯỠNG KẾ TOÁN TRƯỞNG”​

“Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng” có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại khoản 2 Điều 53 của Luật Kế toán. Những người có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm. Những chứng chỉ được cấp theo quy định tại Quy chế này và các Quy chế trước đó (Quy chế bồi dưỡng kế toán trưởng ban hành theo Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC ngày 26/4/2004, theo Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 và theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 của Bộ trưởng Bộ Tài chính) mới có giá trị sử dụng theo quy định nêu trên.

C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Chứng chỉ có giá trị mãi mãi nếu bạn có chức danh kế toán trưởng, còn trong năm năm liền bạn giữ chức này thì chứng chỉ sẽ hết giá trị!

C

chanhngot789

Guest
26/3/09
2
0
1
an giang
Em là dân mới gia nhập Câu lạc bộ Kế toán này thui. Em cũng có 1 vài vấn đề chưa hiểu mong các bác chỉ e với. Một khóa học kế toán trưởng như thế thì phải đóng học phí là bao nhiêu?mà 1 tuần mình học mấy buổi. Em cũng đang làm trong 1 cty TNHH cũng định xin cty đi học bồi dưỡng thêm nhưng mình có được cty đài thọ cho đi học ko?Xin các bác chỉ e với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA