ngày công trong tháng

• Thread starter T-nguyên
  • Ngày gửi
T

T-nguyên

Guest
31/7/07
53
0
0
HT
sorry cả nhà vì tớ còn thắc mắc này làm phiền mọi người: tớ vừa đọc bài trong phần kế toán lương này thì có bạn nói rằng: ngày công tính chung cho tất cả các tháng là 22 ngày...tớ ko hiểu lắm! vì:
1. có những tháng(kể cả cn) là 31 ngày chẳng hạn...nếu bạn đó tính công theo ngày(đi làm ngày nào hưởng lương ngày đó) thì lương tháng đó phải là :lương cơ bản/số công trong tháng(số công này không bao gồm chủ nhật)thì ở ví dụ trên tháng đó phải là 31-4 chủ nhật chẳng hạn=số công của tháng đó là 27...sao lại nói là : "ngày công tính chung cho tất cả các tháng là 22 ngày"..sau đó mới nhân với số công thực tế đi làm(vì nv có thể nghỉ trong tháng đó) chớ nhỉ? trăm sự nhờ cả nhà!!!!!!!:imwithstu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
sorry cả nhà vì tớ còn thắc mắc này làm phiền mọi người: tớ vừa đọc bài trong phần kế toán lương này thì có bạn nói rằng: ngày công tính chung cho tất cả các tháng là 22 ngày...tớ ko hiểu lắm! vì:
1. có những tháng(kể cả cn) là 31 ngày chẳng hạn...nếu bạn đó tính công theo ngày(đi làm ngày nào hưởng lương ngày đó) thì lương tháng đó phải là :lương cơ bản/số công trong tháng(số công này không bao gồm chủ nhật)thì ở ví dụ trên tháng đó phải là 31-4 chủ nhật chẳng hạn=số công của tháng đó là 27...sao lại nói là : "ngày công tính chung cho tất cả các tháng là 22 ngày"..sau đó mới nhân với số công thực tế đi làm(vì nv có thể nghỉ trong tháng đó) chớ nhỉ? trăm sự nhờ cả nhà!!!!!!!:imwithstu

:022:Hì hì mình thấy bạn nào viết thế là đúng rùi đó chớ, chẳng ai tính lương 27 ngày đâu. bạn nên xem lại một số vấn đề có liên quan đến KT tiền lương để rõ hơn.
Chúc bạn thành công.

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Tại vì là 1 tháng có 30 ngày trừ đi 4 ngày chu nhật và 4 ngày thứ 7 còn có tháng có 31 ngày hoặc 29 ngày thì cũng vẫn lấy số ngày đó làm quy ước chung để tính còn nếu cty bạn làm sáng thứ 7 thì lấy 24 ngày để tính bạn ah

S

sinhnhat3006

Guest
10/3/08
1
0
1
Ha Noi
Chào các bạn, minh ko làm kế toán mà chỉ làm nhân sự và phụ trách mảng tiền lương.Theo minh hiểu thì Luật lao động đã quy định về các hình thức trả lương trong đó có hình thức trả lương theo thời gian, căn cứ vào thời gian mà việc thực tế:
1. Tiền lương tháng được trả cho 1 tháng làm việc xác định trên cơ sở HĐLĐ.
2. Lưong tuần được trả cho 1 tuần làm việc trên cơ sở tiền lương tháng nhân với 12 tháng chia cho 52 tuần.
3. Lương ngày được trả cho 1 ngày làm việc trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của Pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày.
4. Lương giờ = lương ngày / số giờ tiêu chuẩn ( tại Đ 68 của BLLĐ)
.......
Thông thường các công ty o VN minh chọn hình thức trả lương theo tháng nên dù tháng 31 ngày hay 29 ngày thì người lao động vẫn được hưởng lương như nhau nếu đi làm đủ.
Trường hợp người lao động nghỉ ko hưởng lương ngày nào sẽ bị trừ lương của ngày đó.Việc lựa chọn số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng để tính lương ngày khi người lao động nghỉ là do công ty bạn tự lựa chọn nhưng không được vượt quá 26 ngày( tất nhiên việc lựa chọn số ngày làm việc tiêu chuẩn phải được quy định trong NQLĐ hoặc thỏa ước LĐTT).VD. nếu công ty bạn có làm cả ngày thứ bảy thì ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng là 26 ngày, nếu nghỉ thêm cả ngày thứ bảy thì ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng là 22 ngày; nếu nghỉ thêm 1/2 ngày thứ bảy thì là 24 ngày ......

T

T-nguyên

Guest
31/7/07
53
0
0
HT
theo như bạn tinhth thì trừ đi cả 4 thứ 7...nhưng đấy là nghỉ làm mới trừ chứ..còn nếu đi làm thì vẫn pải tính là ngày công đâu thể tính vào ngày nghỉ được

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
theo như bạn tinhth thì trừ đi cả 4 thứ 7...nhưng đấy là nghỉ làm mới trừ chứ..còn nếu đi làm thì vẫn pải tính là ngày công đâu thể tính vào ngày nghỉ được

uh đúng rồi! thứ 7 mà vẫn làm thì tính lương là 26 ngày đó.:lily::0frown:

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Đó là mình nói giả sử nếu công ty bạn có quy định nghỉ thứ 7 mà còn ko được nghỉ thì ngày công là 26 đúng rồi

H

hungac

Guest
11/3/08
14
0
0
Hà Nội
Nếu bạn làm việc tại DN thì có 2 hình thức trả lương:
1. Trả lương theo sản phẩm: nghĩa là tiền lương = sản lượng sản phẩm x đơn giá tiền lương/1 đơn vị sản phẩm
2. Trả lương theo thời gian: Hiện tại Bộ Luật LĐ quy định thời giờ làm việc là 8h/1ngày, 50h/ tuần. Như vậy tiền lương được hưởng = mức lương/22 ngày x số ngày làm việc thực tế (22 ngày chính là số ngày làm việc tối thiểu/tháng)
Nếu còn thắc mắc bạn có thể tìm hiểu thêm tại Bộ luật lao động và các văn bản hướng dẫn về tiền lương - tiền công
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA