Nhượng bán TS gắn liền với đất

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Các bác cho tui hỏi vấn đề này với: Công ty tôi có thuê đất tại khu công nghiệp để xây dựng nhà máy, mới tiến hành việc xây dựng tường rào, san lấp mặt bằng.... nhưng do một số nguyên nhân nên hiện nay công ty tôi fải bỏ dở dự án này và đang làm các thủ tục để nhượng bán tài sản gắn liền với đất cho một đơn vị khác, mình đã làm các thủ tục và ra cục thuế mua hoá đơn, nhưng hiện tại mình không biết việc nhượng bán tài sản gắn liền trên đất viết hoá đơn như thế nào, thuế suất là bao nhiêu.... tài sản trên đất của mình chỉ bao gồm fần san nền, xây tường bao....các bác nào rành về vấn đề này tư vấn giúp tôi với. Cám ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Công ty bạn đã trả tiền thuê đất chưa , nếu trả rồi thì hợp đồng và hóa đơn bạn viết như sau :
- Giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất : ..... đồng (không có VAT)
- Giá trị các công trình trên đất : Giá chưa thuế + VAT
Tổng giá trị thanh toán : gồm 2 mục trên
Lưu ý : Sau khi hoàn tất hợp đồng bạn phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp khi chuyển quyền sử dụng đất tại địa phương có mảnh đất đó.

Để kỹ hơn và tránh thiệt hại về thuế phải nộp bạn cần nghiên cứu kỹ các quy định về chuyển quyền sử dụng đất và các thông tư 32, 60, 134 trước khi làm hợp đồng chuyển nhượng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA