số dư quỹ tm - vốn điều lệ

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
Các bạn thân mến cty mình là một cty TNHH có một chủ sở hữu , với vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký KD là 300 tr, trong hồ sơ nội bộ thì vốn điều lệ đó bằng tiền mặt, nên suy ra số dư quỹ tm lúc cty mới tl là 300 tr

Nhưng vđ là thực tế cty tớ không có số tiền đến 300 tr, chính vì vậy sau mấy tháng hoạt động cty trong miền nam ( ngoài cty tớ còn một cty khác trong mnam , nhưng trong đó là cty TNHH 2 tv , ngoai nay la 1 tv ) đã gửi vào tk ngân hàng cty tớ một khoản tiền gần 200 tr
Vậy điều này đã chỉ ra một thực tế là cty tớ không hề có số tiền 300 đó , không thể ghi nhận số dư quỹ tm là 300 được, mà số tiền trong mnam gửi ra không biết giải thích sao đây, tớ có gọi điện vào trong đó hỏi thì họ nói cứ cho là số tiền 200 đó là họ góp vốn vào đi
Tớ thấy giải thích kiểu đó không hợp lý vì trên Giấy chứng nhận đăng ký KD ghi chủ sở hữu là 1 người, không hề ghi có bên thứ 2 góp vốn vào mà bây giờ cty trong mnam lại nói thế là không đúng.
Các bạn giúp mình với , mình đang không biết xử lý như thế nào
cty tớ đã đi rút khoảng gần 100 từ tk ngân hàng để chi tiêu rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lethihue

Guest
10/3/08
1
0
0
Ha Noi
Thì bạn làm giấy vay nợ giữa cty kia va giám đốc bên bạn rồi nói rằng giám đốc góp vốn bằng khoản thu nợ từ công ty kia. Bạn kiểm tra lại bằng văn bản thuế nhé xem có văn bản nào cấm không

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Các bạn thân mến cty mình là một cty TNHH có một chủ sở hữu , với vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký KD là 300 tr, trong hồ sơ nội bộ thì vốn điều lệ đó bằng tiền mặt, nên suy ra số dư quỹ tm lúc cty mới tl là 300 tr

Nhưng vđ là thực tế cty tớ không có số tiền đến 300 tr, chính vì vậy sau mấy tháng hoạt động cty trong miền nam ( ngoài cty tớ còn một cty khác trong mnam , nhưng trong đó là cty TNHH 2 tv , ngoai nay la 1 tv ) đã gửi vào tk ngân hàng cty tớ một khoản tiền gần 200 tr
Vậy điều này đã chỉ ra một thực tế là cty tớ không hề có số tiền 300 đó , không thể ghi nhận số dư quỹ tm là 300 được, mà số tiền trong mnam gửi ra không biết giải thích sao đây, tớ có gọi điện vào trong đó hỏi thì họ nói cứ cho là số tiền 200 đó là họ góp vốn vào đi
Tớ thấy giải thích kiểu đó không hợp lý vì trên Giấy chứng nhận đăng ký KD ghi chủ sở hữu là 1 người, không hề ghi có bên thứ 2 góp vốn vào mà bây giờ cty trong mnam lại nói thế là không đúng.
Các bạn giúp mình với , mình đang không biết xử lý như thế nào
cty tớ đã đi rút khoảng gần 100 từ tk ngân hàng để chi tiêu rồi

Trên đăng ký kinh doanh, số tiền VĐL là 300tr (chỉ là đăng ký thôi), nhưng có thể góp nhiều lần, không nhất thiết phải 1 lần 300tr. Vậy khi góp vốn lần đầu (nợ TK111, có 411) thì số dư vốn điều lệ hiện tại theo tổng từng lần nhập quỹ như vậy.
Như bạn LêThiHuệ là đúng đó, làm giấy vay nợ dài hạn hoặc ngắn hạn. Nợ TK112 có TK311;341.
Nếu là góp vốn bổ sung, phải có văn bản góp vốn ( nợ TK112 có TK412)

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[trên giấy ĐKKD ghi là chỉ có giám đốc của cty góp vốn thôi, không có bên thứ 2, nên không thể ghi số tiền 200 đó là vốn góp của cty trong mnam bạn ạ ?( cty tớ là CTY TNHH một tv mà )
cho tớ hỏi nếu bây giờ tớ viết một PC ghi là cho cty trong Mnam vay tạm thời số tiền đó có đc kg vậy ? nếu thế có tính lãi suất không ?

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
[trên giấy ĐKKD ghi là chỉ có giám đốc của cty góp vốn thôi, không có bên thứ 2, nên không thể ghi số tiền 200 đó là vốn góp của cty trong mnam bạn ạ ?( cty tớ là CTY TNHH một tv mà )
cho tớ hỏi nếu bây giờ tớ viết một PC ghi là cho cty trong Mnam vay tạm thời số tiền đó có đc kg vậy ? nếu thế có tính lãi suất không ?

Bạn nên nhớ, tình hình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp đâu chỉ phụ thuộc vào nguồn vốn góp ban đầu. Nó có rất nhiều nguồn để hoạt động; có thể có nhiều hình thức góp vốn liên doanh chẳng có luật nào cấm chuyện ấy cả. Có điều hình thức góp khác nhau, nhưng ý nghĩa nó cũng như vậy thôi

Nếu góp vốn thì chia tỉ lệ khác so với vay với lãi suất quy định. Bạn lưu ý điều này
Bạn viết như thế được; hạch toán vào vay ngắn hạn 311

H

htvh8278

Guest
18/1/08
7
0
0
Qua đây cho mình hoi với Công ty minh trong giấy đăng ký kinh doanh là 2 ty nhung thực tế ko có khi phát sinh thì di vay thôi. Vậy khi hạch toán mình ghi:
Nợ TK111:2ty
Có TK411:2tỷ
Như vậy đúng chưa? và Tiền mặt khi đó dư nợ 2ty

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
411: chắc chán phải có số 2tỷ ở đó rồi( vì nó còn phải lên BCTC chứ)
Còn đối ứng với nó đâu nhất thiết phải là tiền mặt. Hơn nữa theo ý tớ hạn chế để số dư tiền mặt quá lớn. nên để khoang chục tr thui.

H

htvh8278

Guest
18/1/08
7
0
0
Vì sao vậy? Để tránh thuế kiểm tra sao?
Công ty mình mới đi vào hoạt động sẽ dùng khoản vốn này để mua hàng nữa mà và các chi phí khác nữa

N

Ngai Dat

Sơ cấp
5/4/07
10
0
1
Ở ẩn
Nếu có thể bạn hãy làm phiếu thu đứng tên thành viên góp vốn duy nhất của Cty bạn: 200 tr. Công ty bạn đăng ký vốn điều lệ 300tr, nếu chưa góp vốn đủ thì có thể góp thành nhiều lần. Tuy nhiên bạn lưu ý là nếu chưa góp vốn điều lệ đủ thì không thể hạch toán 200tr đó vào tiền vay được và lãi vay cũng không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ. Bạn có thể tham khảo thông tư số 134/TT-BTC NGÀY 23 THÁNG 11 NĂM 2007 của Bộ Tài CHính. Mục 2.16

Q

Quang chap

Guest
18/3/08
16
0
0
Lâm Đông
Cty mình cũng đang gặp trường hợp tương tự. VĐL của Cty là 5.5 tỷ, nhưng thực tế ko có như vậy. Nhưng nếu mình không viết phiếu thu 5.5 tỷ thì Thuế sẽ không chấp nhận chi phí lãi vay tại ngân hàng. Vì cty mình còn vay 1 ty của Ngân hàng nữa, mà nếu viết phiếu thu 5.5 tỷ thì quỹ lúc nào cũng dư 3 tỷ, như vậy cũng ko được, vì quỹ có nhiều tiền mặt vậy sao vẫn phải vay ngân hàng. Mình ko biết phải làm sao cả. Giúp mình với

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Theo kinh nghiệm của mình, VĐL tại các công ty là 1 số nhưng tiền mặt tại thoiừ điểm đó ko nhất thiết phải đúng bằng VĐL.
Ví dụ VĐL là 500tr, bạn có thể hạch toán:
Nợ 111 200tr
Nợ 1388 300tr
Có 411 500tr
Sau một thời gian bạn có thể thu hồi khoản phaỉ thu khác trên TK 1388 để nhập quỹ nếu thấy cần.
Thân!

T

tuan_skh

Guest
17/10/06
14
0
0
Thái Bình
-Bạn thử kiểm tra lại trong Điều lệ Công ty xem hình thức góp = gì. Nếu = TS thì OK
-VĐLệ không nhất thiết các thành viên phải nộp đủ ngay từ khi thành lập, (không quá 3tháng đối Cty CP). Nếu sau thời hạn mà không góp đủ vốn thì phải đến cơ quan ĐKKD xin điều chỉnh giảm VĐL, Chú ý: khi cq cấp giấy ĐKKD kiểm tra nếu thấy nguồn vốn KD < VĐL ---> có quyền phạt (theo ND53) vì vậy bắt buộc phải hạch toán 411 = 5,5ty
- Tiền ở quỹ thì phải bịa ra 1 số lý do cho hợp lý. VD: ứng trước tiền hàng cho người bán, Tạm ứng lương CNV, Lập KH đầu tư mở rộng mới...

Sửa lần cuối:
D

dung1983

Guest
13/3/08
7
0
0
HA NOI
-Bạn thử kiểm tra lại trong Điều lệ Công ty xem hình thức góp = gì. Nếu = TS thì OK
-VĐLệ không nhất thiết các thành viên phải nộp đủ ngay từ khi thành lập, (không quá 3tháng đối Cty CP). Nếu sau thời hạn mà không góp đủ vốn thì phải đến cơ quan ĐKKD xin điều chỉnh giảm VĐL, Chú ý: khi cq cấp giấy ĐKKD kiểm tra nếu thấy nguồn vốn KD < VĐL ---> có quyền phạt (theo ND53) vì vậy bắt buộc phải hạch toán 411 = 5,5ty
- Tiền ở quỹ thì phải bịa ra 1 số lý do cho hợp lý. VD: ứng trước tiền hàng cho người bán, Tạm ứng lương CNV, Lập KH đầu tư mở rộng mới...

Công ty mình là CT xây dựng, năm 2007 vốn điều lệ công ty là 5 tỷ, nhưng sang năm 2008 đã thay đổi ĐKKD lên 50 tỷ
VẬy mình phải hạch toán khoản thay đổi nảy ntn? thời hạn để góp đủ vốn điều lệ là
???

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Công ty mình là CT xây dựng, năm 2007 vốn điều lệ công ty là 5 tỷ, nhưng sang năm 2008 đã thay đổi ĐKKD lên 50 tỷ
VẬy mình phải hạch toán khoản thay đổi nảy ntn? thời hạn để góp đủ vốn điều lệ là
???

Bạn hạch toán góp thêm vốn:
Nợ 111, 211,...
Có 4111

Z

zuize

Guest
3/4/08
1
0
0
Thanh Pho HCM
Khi đăng ký vốn điều lệ thì công ty đã đăng ký góp vốn bằng tài sản hay tiền mặt rồi, cứ theo đó mà bạn hạch toán, còn vấn đề số dư tiền mặt nhiều mà vẫn đi vay thì các bạn phải tìm cách cho hợp lý với công ty mình thôi, cái gì cũng phải có tính logic của nó hết, kế toán phải biết điều này, không bừa được đâu các bạn ơi!!!!

B

Baoha

Guest
22/11/07
2
0
0
Ha Dong
Vâng, cho mình hỏi với, CT TNHH của mình cũng vậy, đăng kí VĐL là 200T nhưng hiện tại mới góp vốn 2 lần tổng cộng có 90T thôi mà thành lập cũng được 6 thang roi . Vậy bay giờ mình phải góp vốn tiếp cho đủ hay vẫn để thiếu như thực tế CQ thuế có chấp nhận ko? Mình phải làm thế nào cho hợp lý? trường hợp T/v CTy vay nợ ở ngoài để góp vốn cho đủ(Có HĐ vay nợ ) thì có được chập nhận ko? Lãi vay có được coi là chi phí hợp lý ko? Mình phải tham khảo ở văn bản pháp luật nào về vấn đề này? Mong các bạn chỉ giáo!

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Luật doanh nghiệp 2005. Thông tư 85 - tổng cục thuế

T

tuan_skh

Guest
17/10/06
14
0
0
Thái Bình
???
Tùy theo hình thức góp vốn theo điều lệ (TS hoặc TM) mà bạn hạch toán cho phù hợp
Nợ 111, 211..
Có 411
sau 3 tháng kể từ ngày đăng ký tăng vốn điều lệ, thay đổi nội dung ĐKKD, bạn phải hạch toán tăng nguồn vốn tương ứng (theo lịch trình góp vốn và sổ theo dõi). Khi cơ quan ĐKKD kiểm tra (Cq thuế thường k quan tâm) nếu thấy quá thời hạn mà vẫn chưa hạc toán... họ có quyền lập biên bản phạt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA