Hàng tồn kho trên BCTC và thực tế chênh lệch nhau

• Thread starter hoa6763
  • Ngày gửi
H

hoa6763

Guest
30/3/07
12
0
0
Tp.HCM
Cho em hỏi với.
Hàng tồn kho trên Báo cáo tài chính năm 2006 kế toán cũ Công ty em làm là 700 triệu nhưng trên thực tế chỉ có 300 triệu thôi. Giờ em làm lại lên báo cáo tài chính năm 2007 số đầu kỳ của em bị lệch 400 triệu. Mọi người cho em hỏi giờ em phải làm sao cho đúng nhất. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Phải theo Báo cáo tài chính năm 2006. Đơn giản vì đã nộp đã quyết toán thuế rồi.
Còn về số liệu chênh lệch pác còn cả 1 năm 2007 để xử lý nó.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
MÌnh không hiểu ý bạn Hoa6763 nói gì nữa? Bạn nói hàng tồn kho thực tế là hàng tôn kho nội bộ bạn theo dõi hay tồn kho trên sổ sách kế tóan hạch tóan/ Phải nói rõ mọi người mới giúp bạn được.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Thì cũng rõ tùi mờ. Tồn kho trên BCTC 2006: 700tr
Tồn kho thực tế thì chỉ có 300 tr.
Bây giừo bạn ấy làm BCTC 2007. nên ko biết nên theo cái nào 700 hay 300. Có đúng hem hoa6763

H

hoa6763

Guest
30/3/07
12
0
0
Tp.HCM
Đúng rồi. Trên BCTC năm 2006 là 700tr nhưng hàng tồn trên thực tế chỉ có 300tr thôi. Giờ mình phải làm sao đây? Mong các bạn giúp đỡ mình với

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Bạn lấy lý do nào đó để huỷ một số hàng hoá để làm giảm giá trị htk (Mất mát, hao hụt....). cách này thì cũng chỉ được ít thôi ai bảo chỗ bác bán hàng nhiều mà ko viết hoá đơn gì cả

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn phải tìm xem tại sao lại chênh những 400t,
bên Tài Sản tăng lên so với thực tế là 400, vậy bên nguồn vốn 400 đó nằm ở chỗ nào?
Phải biết cụ thể thì mới xử lý được nhé ban.

H

hoa6763

Guest
30/3/07
12
0
0
Tp.HCM
Thực tế thì theo mình biết kế toán trước làm ko dựa theo số liệu thực tế mà chỉ làm đại 1 con số để khớp trong báo cáo tài chính nên giờ mình mới đau đầu, ko biết phải xử lý như thế nào. Cho mình hỏi nếu làm biên bản điều chỉnh thì các số liệu khác trên BCTC mình cũng phải điều chỉnh lại phải ko?

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Dĩ nhiên là phải điều chỉnh lại. Bạn không tìm ra nguyên nhân thì bây giờ bạn biết điều chỉnh như thế nào.
Khi bạn điều chỉnh giảm hàng tồn kho thì bạn phải điều chỉnh tăng chỉ tiêu nào đó bên tài sản hoặc giảm chỉ tiêu nào đó bên nguồn vốn. Vậy bạn phải tìm lại chứng từ gốc. cần thiết thì phải hạch toán lại.

H

hoa6763

Guest
30/3/07
12
0
0
Tp.HCM
Mình còn 1 trườg hợp nữa là thực tế hàng tồn kho tới 300 tr nhưng trên BCTC kế toán chỉ ghi có 200tr thôi. BCTC năm nay mình làm theo số liệu trên BCTC năm ngoái là 200tr, mình cân đối và bỏ bớt hàng đi cho khớp với số đó. Như vậy liệu có ổn không các bạn hay mình cũng phải làm điều chỉnh giống như trường hợp ở trên?

D

dungkt25

Guest
E làm như vậy là không ổn rùi, thuế nó sờ đến là e phăng teo luôn. nếu e muốn điều chỉnh như vậy để cân đối cho BCTC nó đẹp thì cũng tốt, nhưng sau đó e phải làm thế nào với số tiền 100tr. sao liều quá vậy e? bây giờ chỉ có 1 cách là e làm biên bản huỷ và đỉnh khoản giảm phần tồn kho, bốc sao cho đúng 100tr. ok

N

ngoclan3103

Guest
1/4/08
1
0
0
Gò Vấp-TPHCM
Báo cáo tài chính

DN mình là dn thiết kế, tư vấn, xây dựng. Trong năm 2007 khi khach hàng ứng trước tiền mình hạch tóan vào N 111/112 C 131. Khi len bảng cân đối, chỉ tiêu Người mua trả tiền trước treo quá nhiều. Minh làm bút tóan giảm N 131 C 3387 lam giảm chỉ tiêu Người mua trả tiền trước và làm tăng chỉ tiêu Phải thu khách hàng lên. Các bạn ơi mình làm thế có hợp lý không vậy?

Sửa lần cuối:
T

thanhthi83

Guest
13/2/08
6
0
0
40
Tp. HCm
Chào buổi sáng! Các bạn cho mình hỏi một nghiệp vụ này nhé! " Công ty nhân một lô hàng mẫu của một cty A, giá ước tình nhập kho là 500.000, công ty không phải trả tiền cho bên Cty A đó" Nghiệp vụ này mình hạch toán làm sao vậy? Chỉ giúp mình với.

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
Cho em hỏi với.
Hàng tồn kho trên Báo cáo tài chính năm 2006 kế toán cũ Công ty em làm là 700 triệu nhưng trên thực tế chỉ có 300 triệu thôi. Giờ em làm lại lên báo cáo tài chính năm 2007 số đầu kỳ của em bị lệch 400 triệu. Mọi người cho em hỏi giờ em phải làm sao cho đúng nhất. :wall:

trường hợp này bạn còn phải hỏi!
Kế toán cũ đã làm bốc hơi 400 triệu (chênh lệch thực tế và sổ sách) giá trị hàng tồn kho rồi. Khi nhận bàn giao bạn phải có ý kiến chứ, bạn nhận lại mà không có ý kiến gì sao?

Chào buổi sáng! Các bạn cho mình hỏi một nghiệp vụ này nhé! " Công ty nhân một lô hàng mẫu của một cty A, giá ước tình nhập kho là 500.000, công ty không phải trả tiền cho bên Cty A đó" Nghiệp vụ này mình hạch toán làm sao vậy? Chỉ giúp mình với.

Nợ 15.. :500.000
có 711: 500.000

Nợ 15.. :500.000
có 711: 500.000

tôi chưa rõ là nhập hàng mẫu để bán hay là gì?Công ty bạn sản xuất kinh doanh hay kinh doanh thương mại?
Nhập háng bán thử hay thế nào?hixxxx

M

MssAnh

Guest
29/12/07
4
0
1
58
P2 -TXVL
Bạn phải tìm nguyên nhân vì sao kế toán cũ lại hạch toán như thế thì mới có hướng điều chỉnh
Bạn phải biết cụ thể như thế nào các bạn mới giúp bạn được
Đây cũng là thiếu sót của bạn khi nhận bàn giao

N

NGUYEN PHIPHUNG

Guest
16/12/07
27
0
0
LONG AN
em nghĩ trường hợp này đơn giản hơn nhìu, người ta thường chỉ kêu ca thiếu vì chẳng biết lấy đâu bù vào chứ thừa thì lo gì. tìm hiểu hiểu nguyên nhân mà điều chỉnh,nếu ko tìm được thì xử lý hàng thừa, phải chịu thuế, mấy bác thuế còn mừng chứ kêu gì mà lo.

M

moon48

Guest
18/3/08
21
0
0
39
hà tây
mình không hiểu lắm tại sao như vậy, vì nếu chênh lệch thì làm sao các báo cáo cân được, bạn xem lại xem sai sót ở chỗ nào ở các BCTC nhé. (hehe, mình may mắn vì mình hạch toán trên số liệu thực tế:))

K

katrang0806

Guest
8/11/07
2
0
0
tphcm
Cho em hỏi với.

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Trường hợp này rất hay xảy ra ở các DNTN và Cty TNHH có thói quen không coi trọng công tác kế toán, đến kỳ phải nộp BCTC thì chủ DN mới kêu người về rồi đưa một mớ giấy tờ lộn xộn bắt phải làm cho ra BCTC để đi nộp cho khỏi bị phạt. Tớ cũng đã từng chứng kiến cảnh này rồi, số liệu tại BCTC và các tờ khai thuế GTGT khác nhau một trời một vực, hàng tồn kho lên tới trên 3 tỷ mà xuốmg kho chả thấy hàng hoá gì cả, tương ứng với nó là công nợ phải trả cũng gần 4 tỷ nhưng xem BBĐC thì kô phải như vậy. Lúc này nếu bạn muốn gắn bó lâu dài với DN, với công việc tại đây thì cách tốt nhất là làm lại BCTC năm bị sai đó ( năm 2006 ) và giải trình bằng văn bản với cơ quan thuế để xin đổi lại bằng một BCTC đúng. Vì con số kế toán là số luỹ kế, nếu cứ chạy theo con số sai thì cứ tiếp tục sai hoài. Nhưng việc này có liên quan đến nhiều người, ảnh hưởng đến số thuế phải nộp và lợi nhuận của DN và là việc làm rất mất công sức, bạn phải cân nhắc kỹ và phải được sự đồng thuận của ban lãnh đạo Cty thì mới làm được. Chúc bạn có được sự lựa chọn sáng suốt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA