Điều chỉnh hóa đơn

• Thread starter wildhair
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

wildhair

Guest
Các bác cho em hỏi: Đứa bạn em khi xuất hoá đơn GTGT nó ghi sai đơn giá, cao hơn so với thực tế, bi giờ nó muốn xuất 1 hoá đơn để điều chỉnh lại số tiền hàng và số tiền thuế của hoá đơn trước.
Em bảo nó xuất hoá đơn ghi: điều chỉnh cho hoá đơn số... .
Số lượng như của hoá đơn trước; đơn giá là số chênh lệch giữa hai đơn giá; tiền hàng, tiền thuế, thành tiền ghi âm (cho trong ngoặc ấy). Không hiểu có đúng không ạ?
Hình như đã có 1 bài viết về vấn đề này rồi thì phải, nhưng em tìm mãi mà không thấy, mong các bác thông cảm. :biggrin:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo tôi được biết thì hai bên mua và bán phải lập biên bản ghi rõ số lượng, trị giá hàng hoá và số thuế GTGT chênh lệch (nếu có) cần điều chỉnh. Sau đó lập hoá đơn điều chỉnh với nội dung ghi rõ điều chỉnh cho hoá đơn số .... với trị giá là trị giá đúng của hàng hoá (chứ không ghi số chênh lệch). Căn cứ vào biên bản và hoá đơn điều chỉnh để hai bên mua và bán điều chỉnh lại bảng kê hàng hoá mua vào và bán ra. :atom:

W

wildhair

Guest
Nếu vậy thì phải huỷ hóa đơn cũ đi ah? Trong trường hợp đã khai thuế rồi thì xử lý sao ạ?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Dù với cách nào đi nữa thì hoá đơn cũ bạn không thể huỷ bỏ được (coi chừng bị khép tội huỷ chứng từ nhà nước đó. Đùa thế thôi!). Trường hợp đã khai thuế rồi thì ở lần phát hành hoá đơn điều chỉnh, khi lập tờ khai thuế GTGT bạn hãy vào chỉ tiêu “Điều chỉnh tăng, giảm thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước” để khai báo số chênh lệch thừa hay thiếu. Và như đã nói với bạn là phải lập biên bản điều chỉnh trong đó nêu lý do điều chỉnh.
Nếu rảnh bạn hãy tham khảo thêm Thông tư 84/2004/TT-BTC.
OK? :atom:

W

wildhair

Guest
Cho em hỏi thêm, khi hạch toán thì với hai hoá đơn đấy em sẽ phải hạch toán thế nào ạ?

H

hong hot

Cao cấp
Đối với thuế, nguyên tắc điều chỉnh là nếu số thuế phải nôp sau điều chỉnh cao hơn thì buộc phải điều chỉnh hoá đơn, ngược lại thì không cần. Vì vậy tôi nghĩ nếu ảnh hưởng không nhiều thì chỉ cần xem xét lại doanh thu và công nợ là được.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
wildhair nói:
Cho em hỏi thêm, khi hạch toán thì với hai hoá đơn đấy em sẽ phải hạch toán thế nào ạ?

Hoá đơn lần đầu bạn ghi như bình thường, tất nhiên vì bạn đã khai báo thuế rồi!
Còn hoá đơn điều chỉnh lần sau , bạn sẽ căn cứ vào đó để điều chỉnh giảm trên các TK có liên quan tương tự trường hợp hàng bán giảm giá hay hàng bán bị trả lại.

Hy vọng bạn sẽ hiểu. Bụng hơi đói rồi đó nha! :atom:

L

long_nh2000

Guest
Chào các bác, về việc ghi điều chỉnh hoá đơn các bác có thể làm như thế này:
- Lập biên bản điều chỉnh hoá đơn giữa bên bán và bên mua
- Bên bán xuất lại hoá đơn đúng bằng số chênh lệch đó và ghi rõ điều chỉnh tăng hay giảm, điều chỉnh cho hoá đơn nào, nguyên nhân.
(Chú ý : Trên hoá đơn không được ghi âm)
- Nếu hoá đơn đã khai thuế rồi thì lập tờ khai điều chỉnh đầu ra cho tháng sau

W

wildhair

Guest
Em cảm ơn các bác nhiều! Em thông rồi ạ.

T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
To: Long_nh2000
Mình phải điều chỉnh thuế GTGT cho 2 hoá đơn cùng một khách hàng. Khi viết hoá đơn điều chỉnh cho khách hàng này mình có thể xé liên đỏ giao cho họ không? hay phải để nguyên trên quyển hoá đơn. Câu hỏi của mình có vẻ hơi ngớ ngẩn nhưng mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. Mong bạn thông cảm và giải đáp giúp.

T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
Khẩn cấp!!!!!!!!!!!!!

Sửa lần cuối:
K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Hóa đơn điều chỉnh bạn cũng xuất giao cho khách hàng như hóa đơn bình thường để họ còn điều chỉnh giá mua, thuế đầu vào ... của họ nữa chứ!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Hoá đơn điều chỉnh bạn đưa cho khách liên đỏ chứ. Hai bên cùng phải điều chỉnh mà.
Bình tĩnh chút xíu đi mà. Đi ăn cái đã chứ! :wall:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA