thời gian hưởng BHYT-BHXH?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Em lơ mơ quá không hiểu thời gian được hưởng BH thai sản cho người đóng bảo hiểm là bao nhiêu? Em chuyển cty trong lúc đang mang bầu (04tháng). Cty trước không đóng BH nhưng sang cty mới thì lại có chế độ BH? Vậy em có được hưởng BH theo chế độ BH không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Em lơ mơ quá không hiểu thời gian được hưởng BH thai sản cho người đóng bảo hiểm là bao nhiêu? Em chuyển cty trong lúc đang mang bầu (04tháng). Cty trước không đóng BH nhưng sang cty mới thì lại có chế độ BH? Vậy em có được hưởng BH theo chế độ BH không ạ?

P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Theo mình được biết thì mặc dù bạn đóng bảo hiểm mới được 1 tháng trước khi sinh bạn cũng được hưởng chế độ thai sản theo chế độ hiện hành (được nghỉ 4 tháng và 5 tháng tiền theo lương cơ quan bạn trích đóng bảo hiểm).
Để chắc chắn hơn bạn nên đọc luật bảo hiểm nhé.

P

phuonghm

Guest
28/2/08
7
0
0
Ha Tay
Theo Luật Bảo Hiểm xã hội, thời gian nghỉ thai sản là 04 tháng. Để được hưởng chế độ thai sản bạn phải có ít nhất 6 tháng tham gia BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Mình e rằng trường hợp của bạn không được hưởng chế độ thai sản.
Thân!

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
theo Phuonghm đúng rồi đó, tuy nhiên bạn có thể thương thảo với cty mới cho bạn đóng thêm tháng trước để đến khi bạn sinh thì bạn đóng đủ 6 tháng, coi như bạn đã làm ở cty này từ tháng trước. Đóng chậm 1 tháng vẫn chưa bị nộp phạt chậm nộp và tất nhiên bạn sẽ phải chi khoản BHXH tháng trứoc đó. Do vậy là phải tùy xem sếp chỗ cty mới có tạo điều kiện cho bạn không? Mình thấy nếu làm vậy thì cty cũng chẳng mất gì đâu, mỗi tội sẽ phải nhờ đến sếp và người đi làm thủ tục BHXH phải làm thêm thủ tục truy thu cho bạn thôi. Thê nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA