Hỏi về khai quyết tóan thuế TNCN.

• Thread starter letragiang
  • Ngày gửi
L

letragiang

Guest
6/2/07
15
0
0
BINH DUONG
Anh chị trong diển đàn cho e hỏi về trường hợp cty e đang làm như sau:

Trong năm 2007,Từ tháng 1 đến tháng 5 nv A làm việc có thu nhập chịu thuế TNCN,nhưng từ tháng 6 nghĩ việc và sang cty khác làm.
Từ tháng 6 đến tháng 12 nv B vào làm và cũng có thu nhập chịu thuế.
E đã khai thuế TNCN mổi tháng cho 2 nv trên trong năm.

Vậy khi khai quyết tóan e sẽ khai cả 2 nv đúng không?
Số tháng tính lương bình quân của A là 5 và B là 7?
Và A,B cũng phải ký giấy ủy quyền cho cty quyết tóan ở cục thuế đúng k?
Mong anh chị giúp e!
E cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tien1007

Guest
Hỏi về quyết toán TNCN

Năm 2009:
Tôi có tiền thù lao hàng tháng bị khấu trừ tại nguồn 10%.
Cuối năm tôi có phải quyết toán khoản thù lao này để cộng vào tính thu nhập chịu thuế lũy tiến không.
Mức thuế lũy tiến của tôi là 35%.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tien1007

Guest
Sao hông ai giúp mình với, Mod ơi, admin ơi.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Năm 2009:
Tôi có tiền thù lao hàng tháng bị khấu trừ tại nguồn 10%.
Cuối năm tôi có phải quyết toán khoản thù lao này để cộng vào tính thu nhập chịu thuế lũy tiến không.
Mức thuế lũy tiến của tôi là 35%.
Bạn nên đọc lại Phần quyết toán thuế TNCN trong TT 84/2008 nhé, trong đó có nói phần bạn đang cần hỏi

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
bạn vào đây tham khảo thêm nhé taxonline.com.vn

T

thuhangktkt

Guest
17/10/08
3
0
0
HCM
chào các anh chị! cho e hỏi,e làm công ty Nhà nước.Trong năm do lương của cơ wan e thấp nên e ko làm thủ tục nộp thuế TNCN,cuối năm nay cơ wan e cho truy lĩnh tiền lương, tổng thu nhập của cả năm đủ đóng thuế.vậy giờ e muốn đóng thuế TNCN cho CBCNV thì e phải làm những thủ tục gì?mong hãy chỉ cho e,e đang cần gấp lắm ạ.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang

Trong năm 2007,Từ tháng 1 đến tháng 5 nv A làm việc có thu nhập chịu thuế TNCN,nhưng từ tháng 6 nghĩ việc và sang cty khác làm.

Mong anh chị giúp e!
E cảm ơn nhiều!

Nếu nhân viên này uỷ quyền cho cty quyết toán thuế TNCN thì phải kê khai thu nhập của cty khác phát sinh trong năm kèm theo biên lai khấu trừ thuế TNCN của các cty này.

T

tien1007

Guest
TT84 đã đọc rồi

Bạn nên đọc lại Phần quyết toán thuế TNCN trong TT 84/2008 nhé, trong đó có nói phần bạn đang cần hỏi

2.3.2. Khai quyết toán thuế
a) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công phải khai quyết toán thuế trong các trường hợp sau:
- Có số thuế phải nộp trong năm lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc đã tạm nộp trong năm hoặc có phát sinh nghĩa vụ thuế nhưng trong năm chưa bị khấu trừ hoặc chưa tạm nộp.

Có phải đoạn này không bạn

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Bác phải cộng tất cả thu nhập chịu thuế trong năm rồi tính thuế TNCN

Bác có thuế TNCN luỹ tiến cao thế 35% mà bác vẫn gà mờ về chính sách thuế TNCN nhỉ

T

tien1007

Guest
Bác phải cộng tất cả thu nhập chịu thuế trong năm rồi tính thuế TNCN

Bác có thuế TNCN luỹ tiến cao thế 35% mà bác vẫn gà mờ về chính sách thuế TNCN nhỉ

Tại vì đó giờ tại công ty tính lương và quyết toán không hà, đầu năm sau tôi mới chuyển sang tính kiểu thù lao hội đồng quản trị muh.
Hỏi thêm câu nữa, nếu cộng hết các thu nhập để quyết toán, vậy khoản lãi tiền gửi của tui tại công ty A (dạng huy động vốn) có cộng không mấy bác, hay chỉ từ tiền lương tiền công thôi. :friend:

T

tien1007

Guest

Mong anh chị giúp e!
E cảm ơn nhiều!

Khỏi phải làm gì hết, vì họ không đủ năm nên công ty bạn không có trách nhiệm quyết toán cho họ, chỉ việc xuất biên lai cho người ta tự quyết toán!!!!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest

Mong anh chị giúp e!
E cảm ơn nhiều!
Nhân viên A bạn viết biên lai khấu trừ thuế từ tháng 1 đến tháng 5, để nv A đó đến nơi mới quyết toán.
Và nhân viên B thì ngược lại.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
chào các anh chị! cho e hỏi,e làm công ty Nhà nước.Trong năm do lương của cơ wan e thấp nên e ko làm thủ tục nộp thuế TNCN,cuối năm nay cơ wan e cho truy lĩnh tiền lương, tổng thu nhập của cả năm đủ đóng thuế.vậy giờ e muốn đóng thuế TNCN cho CBCNV thì e phải làm những thủ tục gì?mong hãy chỉ cho e,e đang cần gấp lắm ạ.
Bạn nên đọc TT 81/2004 hoặc đọc các bài viết trong box này nhé

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Tại vì đó giờ tại công ty tính lương và quyết toán không hà, đầu năm sau tôi mới chuyển sang tính kiểu thù lao hội đồng quản trị muh.
Hỏi thêm câu nữa, nếu cộng hết các thu nhập để quyết toán, vậy khoản lãi tiền gửi của tui tại công ty A (dạng huy động vốn) có cộng không mấy bác, hay chỉ từ tiền lương tiền công thôi. :friend:

Thu nhập từ đầu tư vốn (lãi cho công ty vay) sẽ tính riêng theo thuế suất 5%. Nhưng thu nhập tiền lương tiền công và thu nhập từ kinh doanh sẽ được cộng chung để quyết toán cuối năm.

Trong thu nhập chịu thuế TNCN ngoài tiền lương tiền công... được chi trả bằng tiền thì các lợi ích khác được chi trả bằng tiền hoặc hiện vật cũng chịu thuế TNCN như: chi phí khám chữa bệnh, chi phí tàu xe nghỉ phép hàng năm, BH ngoài quy định bắt buộc, tiền học cho con, chi phí đào tạo, ....do công ty chi trả.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA