Kế toán thuê xe

• Thread starter angel1506
  • Ngày gửi
A

angel1506

Guest
13/3/08
16
0
0
39
HCM
DN cho thuê xe thì phải báo cáo hàng tháng như thế nào. Cho thuê sát giá chứ không tính xăng dầu thì sử dụng các bút toán gì ! Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn nói cụ thể hơn đi. Cho thuê như thế nào, có lái xe hay tự lái. cho thuê theo hợp đồng dài hạn hay ngắn hạn....

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
DN cho thuê xe thì phải báo cáo hàng tháng như thế nào. Cho thuê sát giá chứ không tính xăng dầu thì sử dụng các bút toán gì ! Thanks

Những DN đó là DN kinh doanh hoạt động dịch vụ vận tải. Cái này đa dạng lắm , bạn xem từng trường hợp xem những khoản chi phí nào là bên cho thuê chịu, những khoản nào là bên đi thuê chịu. Đôi khi còn có những khoản hoa hồng phải trả cho bên trung gian (bên môi giới vận tải). Tóm lại tuỳ từng trường hợp cụ thể mà hạch toán thôi.
Hàng tháng kê DT , chi phí rồi xác định kết quả như bình thường thôi. Tập hợp hoá đơn đầu ra và đầu vào để hạch toán và khai báo thuế

A

angel1506

Guest
13/3/08
16
0
0
39
HCM
DN của mình chuẩn bị mở thêm dịch vụ cho thuê xe . Dự định là cho các công ty thuê sát giá không lấy chi phí xăng dầu . Hoá đơn đầu ra xuất cho các công ty , vậy hoá đơn đầu vào lấy từ đâu ??? Kê khai hàng tháng như thế nào . Trước giờ mình chỉ quen làm theo dạng hàng hoá có nhập xuất tồn thôi . Cho thuê xe thì đâu có nhập xuất tồn . Vậy mình phải kê khai báo cáo hàng thánh gồm những bảng kê nào ! Giúp mình nha. Thanks các bạn

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Tức là bên bạn chỉ cho thuê xe và lái thôi. Còn các chi phí xăng dầu, cầu phà, bến bãi là bên thuê phải chụi

V

vyph2504

Guest
- Đó là thuê theo hình thức tự lái ( nghĩa là người đi thuê tự lái xe và chịu chi phí xăng dầu)thì giá vốn chỉ là tiền khấu hao xe và CF khác.
- Còn nếu cho thuê theo hình thức có lái nghĩa là mình có lái xe cho họ thì giá vốn của mình chính là tiền xăng dầu, lương lái xe, khấu hao xe,. chi phí khác như vậy phải có định mức xăng dầu, quyết toàn xăng dầu theo từng đầu xe và từng tháng, bảng xuất nhập tồn xăng dầu nữa.
Còn khai báo thuế GTGT và BCTC thì vẫn như DN bình thường thôi. chỉ có điều hạch toán tài khoản hơi khác là tập hợp chi phí trên TK 154 sau đó phân bổ theo từng phần mục phí

D

Duyhung

Guest
26/12/07
10
0
0
42
83 khuất duy tiến
Nhân đây cho mình hỏi với. Doanh nghiệp của mình cũng mới, bên mình cho thuê xe có lai xe, chi phí mình bỏ toàn bộ như vậy mình xuất hóa đơn VAT 5% có đúng không

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Nhân đây cho mình hỏi với. Doanh nghiệp của mình cũng mới, bên mình cho thuê xe có lai xe, chi phí mình bỏ toàn bộ như vậy mình xuất hóa đơn VAT 5% có đúng không
10% bạn ạ

V

vyph2504

Guest
10% là sai rồi. Vì 10% là hình thức cho thuê xe tự lái chi phí khách hàng thuê xe tự trang trải ( nó gần như cho thuế phương tiện, thiết bị ấy mà). Vì vậy 5% mới là đúng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA