Khoá sổ ktoán...

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Ai biết chỉ giúp mình cách khoá sổ ktoán với!!!mình đi tìm trên web rồi nhưng ko thấy nằm đâu cả,mà mình đang cần làm gấp, mong chỉ giúp...
Khoá sổ được hiểu là ntn>cái nào khoá trước, cái nào khoá sau?
Năm nay mình Lỗ, đầu năm mình có tạm nộp thuế TNDN là 1tr.Vậy có phải khi làm ssách cho tháng 12 để làm BCTC thì tại tháng 12 mình htoán là
Nợ 3334/Có 821 để TK 821 = 0 có phải vậy ko???
MÌnh cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Khoá sổ tức là...khoá sổ. Quan trọng số dư các sổ phải hợp lý. và khớp với các báo cáo( cái nì có phần mềm thì khỏi lo).
Ví dụ. sổ quỹ TM...thấy âm thì chỉnh cho hết âm, số thứ tự các phiếu thu, chi sắp xếp sao cho hợp lý.
Sau đó in sổ theo từng tháng....
vậy thôi

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Ai biết chỉ giúp mình cách khoá sổ ktoán với!!!mình đi tìm trên web rồi nhưng ko thấy nằm đâu cả,mà mình đang cần làm gấp, mong chỉ giúp...
Khoá sổ là kết thúc đến ngày đó thì ko ghi thêm gì nữa, ko sửa chữa gì nữa, số dư cuối kỳ còn ntn ? thì chốt cái số đó lại để mang sang làm đầu kỳ của sổ đó cho kỳ tiếp theo.
Bạn đi mua mấy cái khoá Việt Tiệp ấy về khoá nó vào :wall::wall::wall:

Khoá sổ được hiểu là ntn>cái nào khoá trước, cái nào khoá sau?
Sổ chi tiết khoá trước rùi dần dần đến các sổ tổng hợp...
Năm nay mình Lỗ, đầu năm mình có tạm nộp thuế TNDN là 1tr.Vậy có phải khi làm ssách cho tháng 12 để làm BCTC thì tại tháng 12 mình htoán là
Nợ 3334/Có 821 để TK 821 = 0 có phải vậy ko???
MÌnh cảm ơn
đúng rùi

O

oldacc

Guest
13/3/08
31
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Quan trọng là đầu năm khi nộp 1tr, bạn đã hạch toán Nợ 821/Có 3334 chưa, nếu đã hạch toán rồi thì mới phải ghi Nợ 3334/Có 821, còn không, nếu bạn mới chỉ hạch toán nộp thuế Nợ 3334/Có 111, 112 thì kệ nó thôi. Số dư 333 sẽ là nộp thừa
Lưu ý, 821 ko có số dư cuối kỳ

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Bây giờ thì em đã hiểu, cám ơn các bác nhìu nhìu nhé>>>>

Xem nhiều