BC lưu chuyển tiền tệ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi le thi mai, 13 Tháng ba 2008.

3,236 lượt xem

1. le thi mai

le thi mai Thành viên sơ cấp

Cả nhà cho mình hỏi BCTC 2007 có phải làm BC lưu chuyển tiền tệ không nhỉ, nếu có theo quyết định nào
    Xin cảm ơn

Last edited: 13 Tháng ba 2008
  2. ngothao2112

ngothao2112 Thành viên thân thiết

Theo QĐ48 thì Báo cáo lưu chuyển tiền tệ ko phải lập nhưng khuyến khích làm

3. meyeuminhanh

meyeuminhanh Thành viên sơ cấp

có chứ!Cái này theo QĐ 48/2006 mà, bạn tham khảo tại mớ VB của tổng cục thuế nhé!

4. nguyenloan81

nguyenloan81 Thành viên sơ cấp

BCLCTT làm theo mẩu cũ bạn ạ

5. nguyenvantoan

nguyenvantoan Thành viên hoạt động

nếu bạn làm thi làm theo mấu số B03-DN theo QD số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/06 ban cho minh dia chỉ mail mình gưi mấu cho bạn

6. TKV

TKV Thành viên thân thiết

Báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo quyết định 15 có 2 mẫu (theo phương pháp trực tiếp và phương pháp gián tiếp) mình phải làm theo mẫu nào?

7. nguyenvantoan

nguyenvantoan Thành viên hoạt động

ban làmtheo hình thức nào cũng được m theo PP trực tiếp mình thấy rễ làm hơn

8. yaobei

yaobei Thành viên thân thiết

Trước tiên bạn xác định cty bạn hoạt đông theo QĐ15 hay QĐ48 , nếu theo QĐ15 thì đương nhiên phải làm BCLCTT rồi , nếu theo QĐ48 thì văn bản của QĐ này nói là khuyến khích lập ,sau đó bạn hỏi lệ làng ở CCT của bạn có yêu cầu không , còn nếu bạn nghiệp vụ KT rành thì lập thêm cái BC này cũng chỉ bất quá 1h là xong khỏi phải lăn tăn suy nghĩ đối phó .Thân

9. TKV

TKV Thành viên thân thiết

Mình muốn hỏi làm thế nào để biết báo cáo lưu chuyển tiền tệ mình làm đã đúng? có cách đối chiếu hoặc kiểm tra chéo nào không chỉ cho mình với?

10. yaobei

Lưu chuyển tiền tệ nói một cách đơn giản là báo cáo số tiền cty đã chi ra để sxkd , để đầu tư vào TSCĐ hay TS dài hạn hoặc đầu tư tài chính ,số tiền thu về trong các lĩnh vức trên ,cuối cùng bạn xem tổng tài sản phải bằng số tiền mặt + tiền TKTG ,đó là mục V.11 trong BCTM .Nếu cty không nhiều phát sinh nên làm theo PP trực tiếp ,chúc thành công .Thân

11. huynhngocngan

huynhngocngan Thành viên sơ cấp

Vậy BCTC năm 2007 này công ty mình làm theo QĐ 48 thì khỏi phải làm BCLCTT à?

12. thanhvunt

thanhvunt http://thanhvunt.com

Đúng vậy, theo QĐ48/2006 thì BCLCTT là không bắt buộc

13. banglangtim3888

banglangtim3888 Thành viên thân thiết

Cách làm báo cáo LCTT

các bạn ơi, chỉ giúp mình cách làm báo cáo LCTT theo pp ttiếp QĐ 48 với.Mình chưa làm lần nào nên không biết cách làm như thế nào cả. Mình muốn tập làm thử để biết. Nếu có thể các bạn hướng dẫn cụ thể cho mình qua mail banglangtim3888@yahoo.com. Mình rất cám ơn các bạn!:flowersun

14. yaobei

Nếu bạn đọc các bài tham luận về các dòng tiền sẽ chuáng cuối cùng không biết bắt đầu và kết thúc thế nào ,nói dễ hiểu bạn trên cơ sở là bảng CĐKT ,CĐTK và sổ cái các TK111,112, 142, 242,211...Tóm lại chỉ cần quan tâm đến số tiền mà cty chi ra để mua hàng (cả thuế GTGT 133),các khoản chi phí ,tiền mua tài sản ,đầu tư cổ phiếu, đất đai...,Sau đó là số tiền thu vào nhờ bán hàng (cả thuế GTGT333) lãi tiên gửi ,tiền bán tài sản ....Kết quả cuối cùng bạn để ý mục V.11 phải bằng số dư cuối kỳ của TK111 và TK112.Ngắn gọn vậy ,chúc bạn thành công .Thân