Cách hạch toán khi sử dụng 2 đơn vị tiền tệ khác nhau.

• Thread starter hieu xuan
  • Ngày gửi
H

hieu xuan

Guest
20/9/06
9
0
0
xóm nhà lá!
Chào cả nhà, mong cả nhà giúp mình nghiệp vụ sau đây.
Công ty mình có thuê chuyên gia nước ngoài (Singapore)
về làm dự án, cuối tháng mình nhận hoá đơn của nhà cung cấp trên
Ngày 26/2 :1000 SGD (1SGD = 10000 VND)
Ngày 3/3 ngan hàng chuyển trả cho nhà cung cấp trên toàn bộ số tiền của hoá đơn ngày 26/2 nhưng được chuyển đổi thành USD(vì cty mình ko có tài khoản SGD tại ngan hàng) 1000SGD = 800USD.(1USD = 15930VND)
Mình phải hạch toán như thế nào khi hoá đơn đầu vào là đồng SGD và chuyển trả của ngân hàng là USD?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào cả nhà, mong cả nhà giúp mình nghiệp vụ sau đây.
Công ty mình có thuê chuyên gia nước ngoài (Singapore)
về làm dự án, cuối tháng mình nhận hoá đơn của nhà cung cấp trên
Ngày 26/2 :1000 SGD (1SGD = 10000 VND)
Ngày 3/3 ngan hàng chuyển trả cho nhà cung cấp trên toàn bộ số tiền của hoá đơn ngày 26/2 nhưng được chuyển đổi thành USD(vì cty mình ko có tài khoản SGD tại ngan hàng) 1000SGD = 800USD.(1USD = 15930VND)
Mình phải hạch toán như thế nào khi hoá đơn đầu vào là đồng SGD và chuyển trả của ngân hàng là USD?

Theo Luật kế toán 2003 thì
Ðiều 11. Ðơn vị tính sử dụng trong kế toán
Ðơn vị tính sử dụng trong kế toán gồm:
1. Ðơn vị tiền tệ là đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”, ký hiệu quốc tế là “VND”). Trong trường hợp nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ, phải ghi theo nguyên tệ và đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái thực tế hoặc quy đổi theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác; đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với đồng Việt Nam.
Ðơn vị kế toán chủ yếu thu, chi bằng ngoại tệ thì được chọn một loại ngoại tệ do Bộ Tài chính quy định làm đơn vị tiền tệ để kế toán, nhưng khi lập báo cáo tài chính sử dụng tại Việt Nam phải quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá hối đoái do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm khóa sổ lập báo cáo tài chính, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn Ocean 13 trích dẫn như vậy bạn hiểu chưa nhỉ?
Nếu chưa hiểu thì mình giải thích thêm cho bạn dể làm.
Cty bạn sử dụng đồng tiền hạch toán là đồng VN? nếu đúng thì bạn làm như sau
Ngày 26/2 hạch toán phải trả nước ngoài theo tỷ giá thực tế SGD/VND
Ngày 3/3 thanh toán cho nước ngoài theo tỷ giá thực tế USD/VND.
Số chênh lệch tiền thanh toán so với công nợ sẽ đưa vào doanh thu hoac chi phí hoạt động tài chính tương ứng.
Hy vong giúp thêm được bạn
Have fun

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA