Phân loại chi phí lương?

• Thread starter Thuhien85
  • Ngày gửi
T

Thuhien85

Guest
23/2/08
10
0
0
Ha noi
Chết rùi, em mới vào làm kế toán xây dựng và tw vấn , chưa biết gì cả , anh chị chỉ giúp . Là công ty tư vấn thiết kế, chi phí lương em cho như sau có đúng không?
Lương nhân viên vp ( kế toán, hành chính) và quản lý:6422
Lương nhân viên phòng thiết kế , xây dựng , dự toán . . .:1541
Lương trưởng phòng chuyên môn :1547
Như vậy có đúng không?
Chị bạn em bảo phải đưa tất vào 6422, nhưng em thấy đưa như vậy thì 642 quá lớn , như vậy khi tính giá vốn công trình sẽ không chuẩn có đúng không?
Thứ 2 là nếu cthđqt là chủ nhiệm công trình , vậy hạch toán lương của ông ta vào 6422 hay 1547? giúp em gấp với:022:

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chết rùi, em mới vào làm kế toán xây dựng và tw vấn , chưa biết gì cả , anh chị chỉ giúp . Là công ty tư vấn thiết kế, chi phí lương em cho như sau có đúng không?
Lương nhân viên vp ( kế toán, hành chính) và quản lý:6422
Lương nhân viên phòng thiết kế , xây dựng , dự toán . . .:1541
Lương trưởng phòng chuyên môn :1547
Như vậy có đúng không?
Chị bạn em bảo phải đưa tất vào 6422, nhưng em thấy đưa như vậy thì 642 quá lớn , như vậy khi tính giá vốn công trình sẽ không chuẩn có đúng không?
Thứ 2 là nếu cthđqt là chủ nhiệm công trình , vậy hạch toán lương của ông ta vào 6422 hay 1547? giúp em gấp với:022:

Tư vấn xây dựng là một trong các hoạt động Dịch vụ, do đó bạn có thể mềm dẻo trong cách xác định chi phí "lưỡng tính" để xác định giá vốn. Tuy nhiên thường theo kế toán quản trị, các chi phí cố định, chi phí thời kỳ thì nên đưa vào chi phí quản lý và kết chuyển vào chi phí SXKD trong kỳ. Nếu bạn đưa vào chi phí sản xuất (1541) thì bạn cần chia doanh thu của cả công trình ra từng kỳ, không cần cứng nhắc là xong hợp đồng mới xác định doanh thu.
Kế toán VN đã và vẫn đang là kế toán thuế, bị ảnh hưởng bởi Luật thuế nhiều quá, trong khi đúng ra phải theo Luật và CM kế toán.

T

Tieunhi

Guest
12/3/08
24
1
1
38
Tp HCM
Cty mình chuyên về Thiết kế nên có 1 phần iống bạn đó, Lương Giám đốc, kế toán, Thư Ký thí đưa vào 642, còn kiến trúc sư thiết kế thì đưa vào 622 cuối kì mới kết chuyển vào 154 để xác định giá vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA