Trả tài sản cho xã viên

  • Thread starter The cat
  • Ngày gửi
T

The cat

Thành viên sơ cấp
11/3/08
5
0
0
46
DL
#1
Chào tất cả các bạn trên webketoan Mình muốn nhờ tất cả các bạn tư vấn cho mình một vấn đề sau:
Mình làm kế toán HTX vận tải: Tại mục b, khoản 3, điều 9 Quyết định 16/2007/QĐ-BGTVT: có quy định các phương tiện vận tải khách phải thuộc sở hữu doanh nghiệp (bắt buộc phải sang tên HTX để được đăng ký 2 đầu bến, nếu là tên cá nhân thì không được) Đến nay đơn vị đã nhận tài sản (xe khách) là vốn góp của xã viên, đã sang tên HTX
Hiện nay một số xã viên muốn rút tài sản ra, thì thủ tục xuất trả tài sản như thế nào? có xuất hoá đơn không? nếu xuất thì ghi trên hoá đơn như thế nào? Giúp mình với, minh đang b..í... rì.
Thông tin thêm: Tài sản (xe khách) khi làm thủ tục tài sản góp vốn mình không hạch toán tăng tài sản của đơn vị, không trích khấu hao
 
Ánh Sao

Ánh Sao

Thành viên thân thiết
16/12/06
115
0
0
31
1a Hòa hưng-Q 10
#2
Chào tất cả các bạn trên webketoan Mình muốn nhờ tất cả các bạn tư vấn cho mình một vấn đề sau:
Mình làm kế toán HTX vận tải: Tại mục b, khoản 3, điều 9 Quyết định 16/2007/QĐ-BGTVT: có quy định các phương tiện vận tải khách phải thuộc sở hữu doanh nghiệp (bắt buộc phải sang tên HTX để được đăng ký 2 đầu bến, nếu là tên cá nhân thì không được) Đến nay đơn vị đã nhận tài sản (xe khách) là vốn góp của xã viên, đã sang tên HTX
Hiện nay một số xã viên muốn rút tài sản ra, thì thủ tục xuất trả tài sản như thế nào? có xuất hoá đơn không? nếu xuất thì ghi trên hoá đơn như thế nào? Giúp mình với, minh đang b..í... rì.
Thông tin thêm: Tài sản (xe khách) khi làm thủ tục tài sản góp vốn mình không hạch toán tăng tài sản của đơn vị, không trích khấu hao
Cái dòng đỏ đỏ tớ có thấy qui định chổ nào tại điểm 3,Điều 9 QĐ 16 của bạn đâu nhỉ???
( Trích QĐ 16/2007/QĐ-BGTVT)
3. Xe đăng ký khai thác tuyến vận tải khách cố định phải đủ các điều kiện sau:
a) Là loại xe có 9 ghế ngồi trở lên kể cả ghế người lái;
b) Đăng ký sở hữu xe gồm:
- Xe đăng ký sở hữu doanh nghiệp hoặc sở hữu chi nhánh doanh nghiệp, biển số xe đăng ký tại địa phương nơi doanh nghiệp hoặc chi nhánh đặt trụ sở;
- Xe đăng ký sở hữu của đơn vị có chức năng thuê mua tài chính kèm theo hợp đồng thuê mua tài chính giữa đơn vị vận tải và đơn vị thuê mua tài chính (bản phô tô); biển số xe đăng ký tại địa phương nơi doanh nghiệp cho thuê tài chính đặt trụ sở;
- Xe đăng ký của tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản kèm theo đăng ký kinh doanh cho thuê tài sản (bản phô tô có công chứng), hợp đồng thuê tài sản giữa đơn vị vận tải và đơn vị, hộ kinh doanh cho thuê tài sản (bản phô tô); biển số xe đăng ký tại địa phương nơi tổ chức cá nhân đăng ký kinh doanh cho thuê tài sản.
Muốn xe của mình được chạy tuyến cố định thì phải đáp ứng các điều kiện tại điểm 3, chứ không phải xe khách nào cũng phải là sở hữu của doanh nghiệp mới chạy đâu nhé.
Làm thủ tục góp vốn vào HTX,muốn rút vốn thì là thủ tục rút vốn( nếu là DN thì xem Luật DN, nếu HTX xem Luật HTX)
Không được sử dụng hoá đơn GTGT cho trường hợp này,hoá đơn GTGT chỉ sử dụng khi mua bán trao đổi, biếu tặng hàng hoá, dịch vụ thôi nhé.
Hơ hơ..sao lại không hạch toán TSCĐ cho DN để khấu hao?thế thì đi phụ xe là được rồi đó..he..he..


 

Thành viên trực tuyến

  • trankieu_359
  • daongocnam0603
  • Huynhthitam
  • Hoa25041994

Xem nhiều