vốn kinh doanh

• Thread starter xuancuong12345
  • Ngày gửi
X

xuancuong12345

Guest
4/3/08
17
0
0
43
Hai Phong
Các anh ,các chị ơi giúp em với!
Cty của em được diện miễn giảm thuế thu nhập Dn năm 2006 với số tiền là: 50 tr
theo em hiểu: " đã là thuế thu nhập được miễn giảm thì phải bổ xung vào nguồn vốn KD" nhưng em không muốn thay đổi giấy phép KD khi vốn pháp định tăng lên nên em đã chuyển 50 tiệu sang quỹ đầu tư phát triển rồi dùng số tiền đó để mua TSCD, nhưng sau một hồi hoạch toán thì vốn kinh doanh lại tăng ( có nghĩa vốn pháp định lại tăng?) vậy em hoạch toán sai hay đúng, các anh chị kiểm tra và trả lời giúp em với nhe:
BX thuế dược miễn giảm: nợ 3334/411
Chuyển sang vốn DTPT: nợ 411/ 414
khi mua TSCD: nợ 211/111,112
vậy bút toán đồng thời em phải ghi như thế nào?
Mong các anh ,chị trả lời nhanh giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Thuế TNDN được miễn giảm thì đâu có phải bắt buộc bổ xung vào nguồn vốn kinh doanh.
Phần thuế TNDN miễn giảm đó là bạn phải hạch toán vào lãi. Mà công ty bạn là loại hình gì : nhà nước hay tư nhân, cổ phần hay TNHH????

X

xuancuong12345

Guest
4/3/08
17
0
0
43
Hai Phong
Cty của em là Cty TNHH thuộc diện ưu đãi đầu tư,
Anh nói là thuế TNDN miễn giảm hoạch toán vào lãi nhưng lãi này là sẽ bắt buộc không được chia mà phải đầu tư vào SX ( đó là ý kiến của cơ quan thuế chủ quản của đơn vị em) vậy thì kiểu gì cũng phải hoạch toán vào 411 và sau đó trích các quỹ khác đúng không ạ?

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn được ưu đãi theo quyết định nào? thông tư nào?.
Hỏi cơ quan thuế xem yêu cầu phải đưa lãi vào hoạt động sản xuất kinh doanh được quy định theo văn bản pháp luật nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA