Quy định về thuế đối với việc nhận tài trợ!

• Thread starter pisces
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pisces

Guest
17/3/08
6
0
0
Vietnam
Các bác giúp em vụ này với ạ, hiện nhà nước mình có quy định nào về thuế đối với việc nhận tài trợ không nhỉ? Hoặc ai biết có thể tìm được thông tin ở đâu thì vui long chi cho em voi. Many thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bác giúp em vụ này với ạ, hiện nhà nước mình có quy định nào về thuế đối với việc nhận tài trợ không nhỉ? Hoặc ai biết có thể tìm được thông tin ở đâu thì vui long chi cho em voi. Many thanks!

Bạn tài trợ cho lĩnh vực gì thế?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn có thể tham khảo tại đây
(Trích Thông tư 32/2007/TT/BTC)
2.19- Cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ của các cơ sở kinh doanh khác để thực hiện các dịch vụ quảng cáo, tiếp thị, bảo hành và các hoạt động khác hỗ trợ cho việc bán sản phẩm do chính cơ sở kinh doanh sản xuất hoặc nhập khẩu vào Việt Nam thì toàn bộ số tiền tài trợ nhận được nêu trên được xác định là doanh thu đã có thuế GTGT, cơ sở kinh doanh nhận tài trợ phải xuất hoá đơn, kê khai thuế, nộp thuế GTGT và thuế TNDN (nếu có) theo quy định. Trong đó, số thuế GTGT được tính theo công thức sau:
Tổng doanh thu nhận được
Thuế GTGT phải nộp = x % thuế suất thuế GTGT
(100% + % thuế suất thuế GTGT)
Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ của các cơ sở kinh doanh khác để thực hiện các công việc không liên quan đến việc hỗ trợ bán sản phẩm do cơ sở kinh doanh sản xuất hoặc nhập khẩu vào Việt Nam thì cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế GTGT, nhưng phải kê khai, nộp thuế TNDN theo qui định.
3- Cơ sở kinh doanh, người nhập khẩu có nhập khẩu hàng hóa chịu thuế GTGT phải kê khai và nộp tờ khai thuế GTGT theo từng lần nhập khẩu cùng với việc kê khai thuế nhập khẩu với cơ quan Hải quan thu thuế nhập khẩu.

5.24- Đối với cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ của các cơ sở kinh doanh khác để thực hiện các dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, tiếp thị, bảo hành và các hoạt động hỗ trợ khác cho việc bán sản phẩm do chính cơ sở kinh doanh sản xuất hoặc nhập khẩu vào Việt Nam thì toàn bộ số tiền tài trợ nhận được nêu trên được xác định là doanh thu đã có thuế GTGT và cơ sở kinh doanh nhận tài trợ phải xác định doanh thu chưa có thuế GTGT và thuế GTGT để lập hoá đơn GTGT theo quy định. Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận được tiền tài trợ nêu trên để thực hiện các công việc không liên quan đến việc hỗ trợ bán sản phẩm, dịch vụ do chính cơ sở kinh doanh sản xuất, cung ứng hoặc nhập khẩu vào Việt Nam thì không phải xuất hoá đơn GTGT, nhưng phải viết chứng từ thu tiền khi nhận được tiền.
Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền tài trợ căn cứ vào hợp đồng tài trợ, quy chế kinh doanh của cơ sở kinh doanh về chính sách khuyến mại để lập chứng từ chi tiền trong đó ghi rõ là khoản chi hỗ trợ chi phí, hỗ trợ tiếp thị hoặc chi thưởng khuyến mại.

P

pisces

Guest
17/3/08
6
0
0
Vietnam
Cảm ơn bác NPT nhiều lắm. Em xin lỗi vì đã đưa ra câu hỏi không rõ ràng. Thế này ạ, tổ chức bên em nhận tài trợ từ một tổ chức khác để tiến hành các hoạt động phi lợi nhuận. Trong trường hợp đó, tổ chức em phải tuân theo những quy định nào của luật pháp nhà nước, đặc biệt trong lĩnh vực thuế?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cảm ơn bác NPT nhiều lắm. Em xin lỗi vì đã đưa ra câu hỏi không rõ ràng. Thế này ạ, tổ chức bên em nhận tài trợ từ một tổ chức khác để tiến hành các hoạt động phi lợi nhuận. Trong trường hợp đó, tổ chức em phải tuân theo những quy định nào của luật pháp nhà nước, đặc biệt trong lĩnh vực thuế?
Nếu các hoạt động phi lợi nhuận thì có thể nằm ở trường hợp này
Tổ chức ở Việt Nam sử dụng tiền viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại của tổ chức, cá nhân nước ngoài để mua hàng hoá tại Việt Nam để viện trợ thì được hoàn lại tiền thuế GTGT đã trả ghi trên hoá đơn GTGT khi mua hàng.
Hoặc
Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ của các cơ sở kinh doanh khác để thực hiện các công việc không liên quan đến việc hỗ trợ bán sản phẩm do cơ sở kinh doanh sản xuất hoặc nhập khẩu vào Việt Nam thì cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế GTGT, nhưng phải kê khai, nộp thuế TNDN theo qui định.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA