HM Tài sản cố định

• Thread starter lanh_lung
  • Ngày gửi
L

lanh_lung

Guest
6/6/07
2
0
0
quang ninh
em mới học nghành kế toán được 1 năm nên có nhiều thắc mắc về các tài khoản trong bảng hệ thống,mong được các anh chị giúp đỡ. Em không hiểu rõ lắm về tài khoản 214,bên nợ là giảm giá trị hao mòn, bên có là tăng giá trị hao mòn do trích khấu hao tscđ. Có anh chị nào giải thích cho em cụ thể về vấn đề này được không ạ. (chủ yếu là sao lại tăng giá trị hao mòn khi trích khấu hao tscd,nghe như là quỹ hao mòn vậy).

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
TK 214 là một "TK điều chỉnh" của TK 211 (TK cơ bản). Vì là TK đchỉnh nên nó có kết cấu ngược với TK cơ bản mà nó điều chỉnh. ( Vì sao nó ngược thì bạn cần đọc sách mà tìm hiểu lấy, nhưng những gì mình giải thích gần như trả lời rồi đó.)
Bạn phải nắm rõ bản chất khác nhau của "hao mòn" và "khấu hao". HM là hiện tượng khách quan của TS. Còn KH là tính toán chủ quan của con người ( người quản lý TS). Việc trích KH hàng năm là để thu hồi lại số vốn đã đầu tư vào TSCĐ trong thời gian nhất định.
Ghi Nợ TK 214 trong trường hợp hàng kỳ trích KH TSCĐ (tính vào chi phí), or điều chỉnh tăng mức khấu hao.
Ghi Có TK 214 trong trường hợp điều chỉnh giảm số đã trích trong năm hoặc số KH đã trích (khi thanh lý, nhượng bán, góp vốn....)
Nói chung, chừng nào bạn hết sợ Bảng TK thì bạn hết sợ TK này chứ nó ko có vấn đề gì so với TK khác đâu.:045:
Hết sợ bằng cách không lười biếng.:biggrin:

L

lanh_lung

Guest
6/6/07
2
0
0
quang ninh
vâng,cảm ơn anh Haw,em không giấu dốt nhé. Theo ý anh nói thì em hiểu nôm na là trích khấu hao càng lớn(càng nhiều) thì giá trị hao mòn cần thiết của tài sản sẽ được bù đắp nhiều nên nhanh chóng thu hồi vốn hơn phải không ạ.

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
+Trích KH >>> HM ( trích KH nhanh) ---> Chi phí lớn---> hoặc phải tăng giá bán ( ảnh hưởng đến sức cạnh tranh, đối tượng,...), hoặc làm giảm lợi nhuận trong kỳ.( Hai việc này có ảnh hưởng rất lớn tới sự phát triển của công ty và cực kỳ nhạy cảm, nhiều rủi ro)
+Trích KH <<< HM---> Thu hồi vốn đtư vào TSCĐ chậm---> dễ lạc hậu
đồng thời: ---> Không phản ánh hết chi phí thực tế---> lãi giả ( nếu có)
Theo ý kiến cá nhân mình, pp trích KH giảm dần có điều chỉnh là khá hay, vừa trích khấu hao được nhanh, vừa đỡ rủi ro.
Phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng: an toàn, ổn định nhưng ko mang tính chiến lược.
Áp dụng phương pháp nào còn phụ thuộc vào điều kiện kỹ thuật, tiềm lực DN, đặc điểm ngành nghề,...
Ở VN thường áp dụng phương pháp đường thẳng.
Bạn bắt đầu học kế toán thì chắc đã hoặc đang học Quản trị tài chính DN nhỉ? Môn này giải quyết khá cơ bản vấn đề khấu hao đó.

N

Nguyet87

Guest
29/4/08
7
0
0
36
Thanh hoa
Tớ có ý kiến chút nha.Hình như kết cấu TK 214 của bạn bị ngược rùi:015:.
Bến Có TK214: Giá trị hao mòn TSCĐ,BĐS đầu tư tăng do trích khấu hao TSCĐ,BĐS đầu tư.
Bên Nợ TK214: Giá trị hao mòn TSCĐ,BĐSĐT giảm do thanh lý,nhượng bán, điều động cho đơn vị khác,góp vốn liên doanh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA