BCTC theo QĐ 48

• Thread starter truongmai
  • Ngày gửi
T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà ơi giúp em với, sắp hết hạn nộp BC rồi mà em vẫn chưa làm xong roi bảng cân đối không cân. Em phải làm gì khi bảng cân đối không cân, em phải kiểm tra cái gì trước tiên. Xin được cả nhà chỉ giáo, vì đây là lần đầu tiên em làm BCTC nên còn thiếu nhiều kinh nghiệm lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Bạn đối chiếu số phát sinh của từng tài khoản trên bảng cân đối với sổ chi tiết bạn hạch toán hằng ngày xem lệch ở đâu? (Sổ quỹ TM, Sổ TGNH, Sổ 156,...) Chỉ cần xác định được TK nào bị lệch là tìm ra, và các TK kg có số dư cuối kỳ bạn đã kết chuyển hết chưa, tổng cộng còn lệch bao nhiêu. Chịu khó kiểm tra theo sổ chi tiết bạn nhé.
Chúc bạn 1 ngày mới làm việc hiệu quả.

T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
Cảm ơn anh, em sẽ tìm dần dần. Có gì em sẽ hỏi tiếp anh nhé. Chúc mạnh khoẻ.

G

gacon101205

Guest
5/11/07
30
0
6
43
ha noi
Bạn ơi tôi cũng bị trương hợp như vậy, tôi đã tìm hết ở sổ quỹ TM, TGNH, 156 rồi mã vẫn lệnh. các bạn giúp tôi với.

G

gacon101205

Guest
5/11/07
30
0
6
43
ha noi
cám ơn bạn nhiều. Tôi đã kết chuyển hết rồi mà vẫn ko biết sai ỏ đâu bạn ạ

M

Mạnh Dũng

Guest
4/2/07
8
0
0
41
Hà nội
Chào Truongmai! Không biết tôi gửi bài này cho bạn còn có tác dụng gì nữa không, nhưng tôi nghĩ kinh nghiệm để tìm ra chỗ không cân trong bảng cân đôi tốt nhất là bạn lây số lớn trừ đi số bé, tìm số chênh lệch đó nằm ở khoản nào. Đó là thao tác đơn giản và hiệu quả nhất, việc đối chiếu với các sổ chi tiết thực sự có hiệu quả khi bạn biết số chênh lệch đó. Chúc bạn thành công và nộp báo cáo tài chính đúng thời hạn.

T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
Cảm ơn ý kiến của mọi ngươì rất nhiều. Các TK không có số dư cuối kỳ mình cũng đã kết chuyển hết rôì. Nhưng khổ nỗi ở đây mình lấy số liệu trong phần mềm nhưng lại không thể lấy BCĐKT ở đó được vì mẫu đó cũ quá rồi. Mình nhấc số liệu từ BCĐSPS ra để làm trong Excel nhưng vẫn phải điều chỉnh, mình thấy nó cứ lung tung thế nào ấy. Hơn nữa có lẽ do lần đầu làm nên minh chưa có kinh nghiệm. Mà cái phần mềm này kỳ cục ghê, TK 131 cuối kỳ có số dư bên Nợ và bên Có thì đến khi ra BCĐSPS nó lại bù trừ cho nhau, bên nào lớn hơn thì có số dư bên đó. Còn số dư của TK 421 thì không lấy ở BCCĐSPS trong phần mềm mà lấy ở cột B31 trong bảng QTTTNDN( Mình thấy chị KT cũ bảo thế), mình cũng không hiểu nữa. Xin được nhận thêm ý kiến của mọi người, vì hiện giờ mình vẫn chưa biết phải làm thế nào, sửa ở đâu để nó cân đựơc.

P

phithuong

Guest
6/12/07
7
0
0
Bac Ninh
Theo mình thì bạn thử kiểm tra lại trên bảng Excel xem có bị làm tròn số ko?
VD khi ban phân bổ chi phí chẳng hạn, số phân bổ là 10.175.153,57 nhưng khi bạn vào phần mềm làm tròn và khi bạn làm ở Excel thì lại để nguyên. KO biết mình nói vậy có đúng ko nhỉ?
Phần mềm bạn cũng nên nâng cấp đi nhé!

D

dang tran an

Guest
28/1/07
1
0
0
hà nội
Nếu chứng từ không quan trọng lắm Bạn kiết xuất toàn bộ chứng từ ra excel rồi gửi mail cho tôi, tôi sẽ tìm giúp bạn.

L

lantp

Guest
21/3/08
13
1
0
Hà nội
Các bác giúp em với. Theo TT48 thì không còn TK ký cược, ký quỹ ngắn hạn TK144 mà bên mình vẫn PS số liệu này. Cụ thể là bên minh chi tiền nộp vào Ngân hàng để Ngân hàng phát hành cho các loại BL thường là 10-20% giá trị thư báo lãnh....với thời gian 3tháng, 6tháng... vậy các khoản ký quỹ này mình hạch toán vào TK nào nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn ý kiến của mọi ngươì rất nhiều. Các TK không có số dư cuối kỳ mình cũng đã kết chuyển hết rôì. Nhưng khổ nỗi ở đây mình lấy số liệu trong phần mềm nhưng lại không thể lấy BCĐKT ở đó được vì mẫu đó cũ quá rồi. Mình nhấc số liệu từ BCĐSPS ra để làm trong Excel nhưng vẫn phải điều chỉnh, mình thấy nó cứ lung tung thế nào ấy. Hơn nữa có lẽ do lần đầu làm nên minh chưa có kinh nghiệm. Mà cái phần mềm này kỳ cục ghê, TK 131 cuối kỳ có số dư bên Nợ và bên Có thì đến khi ra BCĐSPS nó lại bù trừ cho nhau, bên nào lớn hơn thì có số dư bên đó. Còn số dư của TK 421 thì không lấy ở BCCĐSPS trong phần mềm mà lấy ở cột B31 trong bảng QTTTNDN( Mình thấy chị KT cũ bảo thế), mình cũng không hiểu nữa. Xin được nhận thêm ý kiến của mọi người, vì hiện giờ mình vẫn chưa biết phải làm thế nào, sửa ở đâu để nó cân đựơc.

Bạn kiểm tra trên bảng cân đối phát sinh xem số liệu vô lý chỗ nào? , bạn cứ kiểm tra lại đi sẽ thấy số dư của một số TK sẽ bị trái ngược với quy tắc số dư , bạn ghi lại và post lên đây mình sẽ hướng dẫn tìm cụ thể nó.

Thân!

M

Mạnh Dũng

Guest
4/2/07
8
0
0
41
Hà nội
Tôi thấy kiến thức về kế toán của Bạn Truongmai có vấn đề đấy. Đơn cử như TK 131, nếu số dư đầu kỳ bên Nợ thì có nghĩa là cty mình còn phải thu ở khách hàng, còn nó có số dư bên có thì có nghĩa là khách hàng đã trả trước cho mình rồi đó. Còn đối với số dư TK421 trên BCĐKT phải dựa trên số dư của TK421 ở BCĐPS chứ, trên QTTTNDN cũng phải lấy từ BCĐPS hoặc là từ BCĐKT. Trong trường hợp Bạn thấy cột B31 trong QTTTNDN có số liệu thì Bạn nên kiểm tra xem có nhập nhầm không vì đó là THU NHẬP TỪ HOẠT ĐỘNG CHUYỂN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT, CHUYỂN QUYỀN THUÊ ĐẤT. Trên QTTTNDN cột B29=B30+B31 và cột B29 phải = số dư của TK421 chứ. Bạn nên kiểm tra lại đi. Chúc Bạn thành công và đừng để nộp phạt vì chậm nộp BCTC nhé!

H

hao30mt

Guest
18/1/07
7
0
1
Hà Nội
Các anh chị ơi trả lời giúp em mấy vấn đề này với (công ty em cũng làm BCTC theo QĐ 48).
1. Trong năm 2007 công ty em bị lỗ, thuế TNDN tạm tính đã nộp cho năm 2007 là 3 triệu. Cuối năm, vì lỗ em đã giảm chênh lệch cho tài khoản 8211 là
Nợ 3334 3.000.000
Có 8211 3.000.000
Như vậy TK 3334 dư nợ 3.000.000, vậy số này có được tính vào mã số 51trong BCKQKD mẫu B02-DNN ko vậy?
2. Công ty em thành lập năm 2007, vậy cột NĂM TRƯỚC trong BCKQKD thì để trống số liệu hay là lấy số liệu của 9 tháng đầu năm 2007.

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
hihi,nếu sổ quỹ, TGNH, hàng hoá... đã khớp thì chắc chỉ có lệch từ các tài khoản kết chuyển thôi, bạn cứ kiểm tra các tài khoản kết chuyển xem số kết chuyển đã khớp chưa (đặcbiệt là từ các tàikhoản đầu 6,8 sang 911 và nó gắn liền với 421 )thì thể nào cũng ra

H

hieukien

Guest
21/2/08
12
0
0
hanoi
Nộp BCTC năm 2007

Em chào các bác
Các bác ơi cho em hỏi nộp BCTC ở những cơ quan nào. Theo em biết thì năm nay đối với các công ty cổ phần vốn 100% trong nước thì không phải nộp BCTC ở Sở Kế Hoạch Đầu Tư thành phố (nơi mình đăng ký KD). em đã nộp ở cục thuế rồi, còn ở cơ quan thống kê có phải nộp không thì em ko rõ, Bác nào biết thì chỉ hộ em với nhé!

C

conan26

Guest
27/12/07
8
0
0
ha noi
Nếu chứng từ không quan trọng lắm Bạn kiết xuất toàn bộ chứng từ ra excel rồi gửi mail cho tôi, tôi sẽ tìm giúp bạn.

Mình cũng đang gặp phải vấn đề tương tự. Bạn có thể cho mình mail của bạn để mình gửi cho bạn được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA