Cho hỏi về HD GTGT

• Thread starter binh272
  • Ngày gửi
B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
Bên mình nhập hàng về
Thì khi xuất hóa đơn có cần thiết phải ghi chi tiết nội dung hàng hóa theo nội dung tờ khai không, Hay chỉ cần ghi í chính còn các thông số kỹ thuật chi tiết thì không cần.
Khi bán hàng cho khách lẻ thường không xuất HD
khi đó tồn kho nhìu hơn thực tế
vậy mình cần xuất HD bán lẻ ntn: tổng hợp theo tháng hay chi tiết từng cá nhân,
Giá bán mình ghi thấp hơn giá nhập có vấn đề gì ko
cám ơn nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vhuyen

Guest
1/2/08
15
0
0
Ha Tay
Đổi tên thành viên

Các bạn ơi giúp mình đổi tên thành viên của mình. Cam on
:flower:

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Bên mình nhập hàng về
Thì khi xuất hóa đơn có cần thiết phải ghi chi tiết nội dung hàng hóa theo nội dung tờ khai không, Hay chỉ cần ghi í chính còn các thông số kỹ thuật chi tiết thì không cần.
Khi bán hàng cho khách lẻ thường không xuất HD
khi đó tồn kho nhìu hơn thực tế
vậy mình cần xuất HD bán lẻ ntn: tổng hợp theo tháng hay chi tiết từng cá nhân,
Giá bán mình ghi thấp hơn giá nhập có vấn đề gì ko
cám ơn nhìu.

Vấn đề thứ nhát: Mình trả lời là tuỳ từng trường hợp nha bạn, Nếu trong hợp đồng ghi rõ là hoá dơn phải thể hiện đầy đủ các thông sô kỹ thuật thì bạn ghi đầy đủ hoăc có bảng kê kèm theo, trường hợp khách hàng ko yêu cầu thì thôi càng tốt!. Nếu thực sụ không biết thì gọi điện hỏi bộ phận kế toán của khách hàng.
Vấn đề thứ hai: Bán hàng cho khách lẻ không xuất hoá đơn thì lập bảng kê cuối tháng cho số đã xuất, không cần chi tiết cho từng khách hàng
Vấn đề thứ ba: Giá bán thấp hơn giá nhập thì cũng tuỳ . Nhưng cũng sẽ rất vất vả khi giải trình với cán bộ thuế khi thanh tra kiểm tra đó nha. (nếu giá bán< giá mua--> có lợi nhuận thì tạm ổn, nếu giá bán< giá mua--> lỗ thì không ổn đâu, cán bộ thuế sẽ bắt tính lại để cho không thể lỗ he he he thế mới giỏi):banana:

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
mình hỏi cho rõ cái nha
vậy thì hóa đơn mình viết chung chung thông tin hàng hóa mình nhập cũng dc sao
cuối tháng từ bảng kê mình viết 1 hóa đơn tổng hợp à?

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
mình hỏi cho rõ cái nha
vậy thì hóa đơn mình viết chung chung thông tin hàng hóa mình nhập cũng dc sao
cuối tháng từ bảng kê mình viết 1 hóa đơn tổng hợp à?

Có phải câu hỏi của bạn có 2 ý không:( lần sau bạn hỏi thì nên chia làm nhiều ý để dễ trả lời )
-Ý 1: Cũng tuỳ từng nghành nghề tuỳ mặt hàng nha bạn, ví dụ hồi xưa mình có làm ở 1 cty VLXD họ bán gạch cho khách thì họ cứ ghi chung chung là Gạch xây, gạch đặc trong khi hoá đơn đầu vào là gạch xây loại A,B,C..... Nếu bạn muốn tìm hiểu lý do tại sao thì mình sẽ trao đổi riêng nha hoặc tự hiểu lấy cũng đc he he he..(trên diễn đàn này mình chỉ nêu thực tế thôi)
-Ý 2: Cuối tháng làm bảng kê rồi xuất hoá đơn ghi là bán cho khách lẻ, để nguyên hoá đơn tại cuống ko xé rồi kê với thuế

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
thì mình cũng ko muốn ghi chi tiết là dzậy đó mà, nhưng sợ bên thuế nó ko chịu nên hỏi thôi
ví dụ thế này bên mình nhập máy tính
mình nhập con HP DV 6015 CPU xx Ram xx (VD minh họa thui :D)
con 6015 nằm trong dòng DV 6000
vậy khi xuất HD mình chỉ viết là HP DV 6000 thôi dc. ko :D
mình nghĩ viết kiểu này thuế muốn dc. thì dc. mà muốn ko thì ko
cũng mệt mỏi dzới mấy bà thuế hihihi
xie xie

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
cho góp ý tý nha :
+ khi xuất hóa đơn cho khách hàng tốt nhất nên khi rõ chủng lọai mặt hàng, quy cách, phẩm chất......để bảo đảm thuế ko tra cứu thắc mắc ( ở ngay dòng diễn giải của hóa đơn bạn cũng thấy ghi gì gùi đó) :003:
+ khi xuất bán hàng cho khách tốt nhất nên xuất hóa đơn, tránh ko xuất hóa đơn nhìu wá. còn cái vụ bán hàng mà ko xuất hóa đơn cuối tháng lại kê vào bảng tổng hợp thì mình chưa nghe bao giờ....làm như bạn NGUYENHOANGQUANG cũng được là viết lun nhưng giữ lại cuống mà ko xé ra đến tháng vẫn kê khai bình thường...! còn ko viết hóa đơn mà để tồn kho nhìu quá thì có nhìu cách xử lý lém...phần chìm nghỉm...:dzo:
+ Giá thấo thì mình nghĩ cũng hok có vấn đề gì đâu nếu thuế có hõi thì nói là "cái mặt hàng đó tui em bị tồn kho lâu wá, giờ phải hạ giá bán mới được" nhưng chú ý là đừng bán nhìu mặt hàng thấp hơn giá vốn nhé hok người ta lại hỏi ...bán vậy sao lời là pó ta lun èh...hoặc mặt hàng này chịu lỗ, mặt hàng khác lời nhìu đắp wa đắp lại cũng đc..hok seo...!

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
hihi cuncun cho hỏi rõ xử lý tồn kho ra sao cho hợp lý nà
bên mình đang thiếu chi phí, vì nhìu chi phí thực tế phát sinh nhưng không có chứng từ nên mình cũng xuất 1 phần vào sử dụng nhưng thấy đưa nhìu quá thì không hợp lý lắm :D
cho mình hỏi thêm
hàng khuyến mãi tặng kèm nhưng không ghi trong hóa đơn bán hàng
vậy mình chỉ ghi phiếu xuất kho và hạch toán đưa vào chi phí bán hàng 6421 (DN vừa và nhỏ) luôn phải không

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Vấn đề thứ nhát: Mình trả lời là tuỳ từng trường hợp nha bạn, Nếu trong hợp đồng ghi rõ là hoá dơn phải thể hiện đầy đủ các thông sô kỹ thuật thì bạn ghi đầy đủ hoăc có bảng kê kèm theo, trường hợp khách hàng ko yêu cầu thì thôi càng tốt!. Nếu thực sụ không biết thì gọi điện hỏi bộ phận kế toán của khách hàng.
Vấn đề thứ hai: Bán hàng cho khách lẻ không xuất hoá đơn thì lập bảng kê cuối tháng cho số đã xuất, không cần chi tiết cho từng khách hàng
Vấn đề thứ ba: Giá bán thấp hơn giá nhập thì cũng tuỳ . Nhưng cũng sẽ rất vất vả khi giải trình với cán bộ thuế khi thanh tra kiểm tra đó nha. (nếu giá bán< giá mua--> có lợi nhuận thì tạm ổn, nếu giá bán< giá mua--> lỗ thì không ổn đâu, cán bộ thuế sẽ bắt tính lại để cho không thể lỗ he he he thế mới giỏi):banana:

Chỗ này mình không hiểu bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA