Kê khai thuế GTGT theo phiên bản mới 1.3.0

• Thread starter Lethuydieulinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Lethuydieulinh

Guest
5/2/08
11
0
0
Hanoi
Các bạn ơi, mình gặp vấn đề khi kê khai thuế GTGT theo phiên bản mới 1.3.0.
Mẫu khai số 01/GTGT-Phần dịch vụ hàng hoá mua vào trong kỳ thì mình chỉ nhập được chỉ tiêu HH,DV mua vào trong nước, còn HH/DV nhập khẩu thì không thể nhập được. Đây có fải do lỗi fần mềm k nhỉ? Có bạn nào gặp trường hợp tương tự thì hướng dẫn mình xử lý với nhé. Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Nếu bạn muốn nhập được phần này, bạn phải nâng cấp lên phiên bản 1.3.0.1 trên các website của ngành thuế. Tuy nhiên, chỉ tiêu này có vẻ thừa vì các phụ lục không có phần theo dõi chi tiết.

L

Lethuydieulinh

Guest
5/2/08
11
0
0
Hanoi
Có phiên bản đó 1.3.0.1 hả bạn? Nếu có vui lòng chia sẻ vơi mình được không? Mà Bạn nói đúng, không có phụ lục chi tiết, trường hợp này mình kê khai toàn bộ VAT đầu vào ở phụ lục khai VAT mua vào. Hôm nay là 19/ mất rồi, mình không tách fần thuế nhập khẩu ra, k biết bên cq thuế họ có chấp nhận không? Huu...

T

thuhang8477

Sơ cấp
18/9/07
43
0
6
TP Hồ Chí Minh
Có phiên bản đó 1.3.0.1 hả bạn? Nếu có vui lòng chia sẻ vơi mình được không? Mà Bạn nói đúng, không có phụ lục chi tiết, trường hợp này mình kê khai toàn bộ VAT đầu vào ở phụ lục khai VAT mua vào. Hôm nay là 19/ mất rồi, mình không tách fần thuế nhập khẩu ra, k biết bên cq thuế họ có chấp nhận không? Huu...

ban dung lo, phan thue nhap khau dua luon vao phan hang mua, thue phai chap nhan het, may nam nay minh co tach dau la tren thue da xuong quyet toan cong ty minh roi cung cha co y kien gi ca, thuc ra thue nhap khau la do hai quan quan ly la chinh ma, ho cung khong quan tam lam dau

L

Lethuydieulinh

Guest
5/2/08
11
0
0
Hanoi
Dzậy hả bạn. Cảm ơn Thu Hằng nhé.

N

Ngo thai Hang

Guest
4/1/08
25
0
0
Hà nội
Các bạn ơi, mình gặp vấn đề khi kê khai thuế GTGT theo phiên bản mới 1.3.0.
Mẫu khai số 01/GTGT-Phần dịch vụ hàng hoá mua vào trong kỳ thì mình chỉ nhập được chỉ tiêu HH,DV mua vào trong nước, còn HH/DV nhập khẩu thì không thể nhập được. Đây có fải do lỗi fần mềm k nhỉ? Có bạn nào gặp trường hợp tương tự thì hướng dẫn mình xử lý với nhé. Cảm ơn các bạn

N

Ngo thai Hang

Guest
4/1/08
25
0
0
Hà nội
Trong phần nhập hàng mua vào của mình có Cty điện lực Hà nội, thế mà gõ mã số thuế người bán đủ cả 11 số thì sai không thể in được. Tra cứu thì ra chỉ ghi 10 số thôi các bác ạ, còn con số -1 thì bỏ đi, chẳng biết sao nữa

T

thanhhung

LQT
Trong phần nhập hàng mua vào của mình có Cty điện lực Hà nội, thế mà gõ mã số thuế người bán đủ cả 11 số thì sai không thể in được. Tra cứu thì ra chỉ ghi 10 số thôi các bác ạ, còn con số -1 thì bỏ đi, chẳng biết sao nữa
Cái này bỏ từ xa xửa xa xưa rồi ai bảo nhập vào làm gì!

H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Bạn tham khảo điểm 3. phần I Thông tư 85/2007/TT-BTC ngày 18/7/2007 của BTC về "mã số thuế" trong đó quy định "Người nộp thuế đều được cấp mã số thuế 10 số , trừ các trường hợp quy định tại điểm 3.3.2 ..."" và "Các đối tượng quy định tại điểm này được gọi là các "Đơn vị trực thuộc". Đơn vị có các đơn vị trực thuộc được gọi là "Đơn vị chủ quản". Các đơn vị trực thuộc không phân biệt hình thức hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc đều được cấp mã số thuế 13 số.
Thật ra, ngay từ Thông tư đầu tiên quy định về mã số thuế là TT số 79/1998/TT-BTC ngày 12/6/1998 cũng tương tự. Tuy nhiên không hiểu vì sao vào thời điểm thực hiện thông tư này trên Giấy chứng nhận đăng ký thuế do cơ quan thuế cấp lại có in thêm 1 số phía sau dãy MST từ 1 đến 4. Đây là mã xác định phương pháp tính thuế GTGT chứ không ăn nhập gì đến MST cả. Bạn levan18485 cứ yên tâm chặt phăng khúc ruột thừa này đi là phần mềm chạy tốt.

V

vo ha

Guest
21/12/07
20
0
1
TPHCM
Hàng trả lại từ nước ngoài

Các bạn ơi, giúp mình với.
Cty mình vừa nhập khẩu 1 lô hàng trả lại từ nước ngoài. Giá trị rất lớn. Cty phải chịu thuế nhập khẩu 30% và thuế GTGT 5%. Vậy mình phải hạch toán như thế nào? Và trên bảng kê mua vào hàng tháng mình phải kê khai như thế nào để báo cáo thuế. Cảm ơn nhiều.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Các bạn ơi, giúp mình với.
Cty mình vừa nhập khẩu 1 lô hàng trả lại từ nước ngoài. Giá trị rất lớn. Cty phải chịu thuế nhập khẩu 30% và thuế GTGT 5%. Vậy mình phải hạch toán như thế nào? Và trên bảng kê mua vào hàng tháng mình phải kê khai như thế nào để báo cáo thuế. Cảm ơn nhiều.

Sách kế toán thương mại có nói về cái này hết đó. bạn về siêng xem lại bài đã học đi.

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
cty mình cũng vừa có trường hợp như vậy.tại điểm 5.8 mục VI, phần B TT 32/2007/TT-BTC có viết rất rõ về vấn đề này:đại ý là bạn phải viết hóa dơn ghi giảm doanh thu,và trên hóa đơn ghi rõ lý do giảm mình cũng ko biết hạch toán thế nào? bác nào biết giúp với nha

Sửa lần cuối:
L

lê ngọc

Guest
27/6/06
8
0
0
38
Daklak
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn dieulinh, cảm ơn mọi người nha,vậy là mình có thể bỏ số -1 sau hay mấy số sau rùi phải k.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn dieulinh, cảm ơn mọi người nha,vậy là mình có thể bỏ số -1 sau hay mấy số sau rùi phải k.
Tôi sợ bạn hiểu nhầm ý trả lời của mấy bác nên nói thêm: Nếu MST có -1 (11 số) thì bạn bỏ -1 đi, còn MST có 13 số bạn ghi đầy đủ vào tờ khai nhưng viết liền cả 13 số nhé.

D

Duong Xuyen

Guest
Các bạn ơi, cho mình hỏi: Trong phiên bản mới của HTKK, các chỉ tiêu điều chỉnh tăng, điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào không sử dụng được. Chỉ tiêu [18], [19], [20], [21]. Giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Các bạn ơi, cho mình hỏi: Trong phiên bản mới của HTKK, các chỉ tiêu điều chỉnh tăng, điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào không sử dụng được. Chỉ tiêu [18], [19], [20], [21]. Giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều!

- Khi phải điều chỉnh giảm 01 hay nhiều hoá đơn đầu vào (do huỷ hay vì lý do gì đó) thì bạn kê khai vào mẩu số 01-2/GTGT nhưng với số âm thì được thôi.

- Khi phải điều chỉnh tăng thì bạn kê khai ghi âm cho hoá đơn đã kê khai (số sai hoặc gì đó) đồng thời kê khai lại hoá đơn đó với số đúng là được.

N

nguyenduybangtb

Guest
9/10/04
58
0
0
Ha Noi
Bạn Duong Xuyen ơi, Công văn 3267/TCT-CS ngày 14/8/2007 điểm 2.3 đã nói rõ: ......tạm thời chưa kê khai vào các chỉ tiêu số 14; 15; 16; 17; 18; 19; 20; 21; .......bạn nhé.
Còn kê khai tăng, giảm số thuế đầu vào thì bạn phải làm theo mẫu 01/KHBS, trên diễn đàn đã trao đổi nhiều về vấn đề này rồi. Bạn chịu khó tra cứu vậy nhé.

Sửa lần cuối:
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
mst cua các doanh nghiệp chỉ lấy 11 hoặc 13 so thoi ,kh dược lấy 12 hoặc 14 ,nên -1 thì bỏ

Sai rồi, Mã số thuế chỉ lấy 10 số (Công ty độc lập) hoặc là 13 số (chi nhánh phụ thuộc) thôi, không phải 11 đâu bạn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA