kê khai hoá đơn GTGT trong HTTK 1.3 ???

• Thread starter kunkun
  • Ngày gửi
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Nhaque có hỏi cán bộ phòng hỗ trợ doanh nghiệp họ trả lời: kê cũng được <=> kê hay ko kê là tùy?
Nếu ko kê: thì khi quyết toán ko biết các khoản chi phí có HĐTT nhưng mình ko kê có được bên thuế chấp nhận?
(Như trước kia thì phải kê vào mẫu bảng kê mua vào HHDV có hóa đơn TT...bên thuế mới chấp nhận là chi phí mà.)
=> Nếu có văn bản nào quy định rõ việc ko phải kê khai HĐTT vào mẫu 02 mua vào thì ok. nếu ko thì tùy từng chi cục, cán bộ thuế ở đó nói sao thì nghe thế...Nếu thuế cũng trả lời chung chung thì... "tùy kế toán doanh nghiệp" kê thế nào thì kê...

Khóa học Quản trị dòng tiền
kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
cái này theo mình nghĩ là bạn làm cái bản tường trình đưa cho phó giám đốc kí rùi đóng dấu treo nên BCT coi sao...còn mún chắc hơn thì gọi quản lý thuế của bạn hỏi nhé...!:042:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu ko kê: thì khi quyết toán ko biết các khoản chi phí có HĐTT nhưng mình ko kê có được bên thuế chấp nhận?
Quyết toán thuế TNDN thì dựa vào luật thuế TNDN, luật thuế TNDN thì chỉ căn cứ vào chi phí hợp lý hợp lệ để xác định chi phí thuế TNDN chứ không có điều khoản nào nói rằng "Những chi phí bằng hóa đơn thông thường nếu không kê khai trong bộ tờ khai thuế GTGT thì không được xem là chi phí hợp lý"

Do đó, cho dù không kê HĐTT thì không thể loại chi phí vì lý do đó. Tương tự, đối với hóa đơn GTGT quá 3 tháng không được khấu trừ thì không cần kê khai nữa nhưng hiển nhiên nó vẫn là chi phí hợp lý.

H

HungNguyenTien

Guest
21/3/08
15
0
0
Hà Nội
Kê khai bảng kê 01-2/GTGT:
+ Nếu doanh nghiệp chỉ sxkd hàng hoá dịch vụ chịu thuế (không sản xuất kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế GTGT): thì chỉ kê khai và mục 1 (hàng hoá dịch vụ chịu thuế GTGT)
+ Nếu doanh nghiệp có kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế GTGT: thì kê khai mục 2 đối với hoá đơn đầu vào không tách bạch được là dùng cho hoạt động SXKD chịu thuế hay hđ sxkd không chịu thuế; kê khai mục 3 đối với hoá đơn đầu vào chỉ dùng cho sxkd hàng hoá dịch vụ không chịu thuế; kê khai vào mục 1 nếu hoá đơn đầu vào dùng riêng cho hđ sxkd hhdv chịu thuế

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
50
0
0
33
HOCHIMINH
Uhm! Đọc đi đọc lại em thấy đau đầu quá! Vẫn cứ lông mung làm sao ý.
Nếu như doanh nghiệp em chỉ sản xuất một mặt hàng chịu thuế thì em chỉ cần kê vào điều 1 thôi phải không?

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
sư phụ em nói thế này :
mục 1 : kê khai tất cả các hoá đơn vào đó.:058:
mục 2 : giành cho hàng hoá xuất nhập khẩu mà mình ko có thì thui để chống lun.:005:
mục 3 : ko bít ỏng nói khỏi kê gì cả....:069:
rút cuộc em hok bít tin ai lun...!:food-smil:imwithstu

T

thanhhung

LQT
sư phụ em nói thế này :
mục 1 : kê khai tất cả các hoá đơn vào đó.:058:
mục 2 : giành cho hàng hoá xuất nhập khẩu mà mình ko có thì thui để chống lun.:005:
mục 3 : ko bít ỏng nói khỏi kê gì cả....:069:
rút cuộc em hok bít tin ai lun...!:food-smil:imwithstu
Vậy là sư phụ của bác phải đọc lại sách rùi! Tin vào đâu à! Tin vào văn bản hướng dẫn và khả năng của bác đấy!

T

thanhhung

LQT
cho em xin cái văn bản hướng dẫn được hok???? em xin anh ạh...giúp em với em đang mù màu đâyy huuuu sắp sang tháng mà rối tinh lên cả...:018:
Cần gì văn bản cho mệt vậy kun! Kun phân biệt thế nào là chịu thuế, không chịu thuế, dùng chung thì Kun hiểu ngay thôi. Còn không hiểu cái này nữa thì nên đọc lại TT 32 cũng có đó!

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Thôi cả nhà trao đổi mãi không ai khẳng định cách kê khai thế nào cho mọi người hiểu tôi xin đề nghị mọi người kê thế này cho tôi
1/Kê tất cả hóa đơn đầu vào phục vụ cho sxkd của cty có thuế GTGT theo thứ tự thời gian
2/Kê tất cả hóa đơn đầu vào phục vụ cho sxkd của cty hóa đơn GTGT trực tiếp nhé

3/Phần này chỉ dành cho loại cty SXKD vừa có hàng hóa chịu thuế GTGT vừa có HH không chịu thuế GTGT ( Nói nôm cho các bạn hiểu tại cty này họ có 2 loại quyển hóa đơn vừa có HĐ thông thường vừa có HĐ GTGT )
4/ Phần này kê bình thường
Tôi xin nói thêm cho rõ tác dụng của bảng kê này là cuối tháng khi bạn lập NKC thì giở bảng kê này để kiểm kê số nghiệp vụ phát sinh mua trong tháng kê trong NKC xem mình kê đã đủ chưa ,cũng dùng để kiểm kê lại số lượng HĐ mua trong tháng trước khi cất lưu trữ vào két cty .Các bạn xem xong cho ý kiến phản hồi >Cám ơn

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
50
0
0
33
HOCHIMINH
Thôi cả nhà trao đổi mãi không ai khẳng định cách kê khai thế nào cho mọi người hiểu tôi xin đề nghị mọi người kê thế này cho tôi
1/Kê tất cả hóa đơn đầu vào phục vụ cho sxkd của cty có thuế GTGT theo thứ tự thời gian

3/Phần này chỉ dành cho loại cty SXKD vừa có hàng hóa chịu thuế GTGT vừa có HH không chịu thuế GTGT ( Nói nôm cho các bạn hiểu tại cty này họ có 2 loại quyển hóa đơn vừa có HĐ thông thường vừa có HĐ GTGT )
Tôi xin nói thêm cho rõ tác dụng của bảng kê này là cuối tháng khi bạn lập NKC thì giở bảng kê này để kiểm kê số nghiệp vụ phát sinh mua trong tháng kê trong NKC xem mình kê đã đủ chưa ,cũng dùng để kiểm kê lại số lượng HĐ mua trong tháng trước khi cất lưu trữ vào két cty .Các bạn xem xong cho ý kiến phản hồi >Cám ơn

Vẫn chưa chuẩn:
Nguyên văn trong tờ khai thế này:
1) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế
2) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế
3) Hàng hoá dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế
Theo như em hiểu kê thế này được không.
1) Hàng hoá, vật tư chính phục vụ cho sản xuất kinh doanh chịu thuế. (hoá đơn GTGT khấu trừ)
2) Hàng hoá, vật tư chính phục vụ cho sản xuất kinh doanh không chịu thuế (hoá đơn GTGT trực tiếp)
3) Hàng hoá dịch vụ phục vụ cho công tác quản lý, chi phí chung (điện nước sinh hoạt, điện thoại, xăng xe con, văn phòng phẩm,....)
Như vậy liệu được không nhỉ?

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Khai thuế GTGT đầu vào

Vẫn chưa chuẩn:
Nguyên văn trong tờ khai thế này:
1) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế
2) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế
3) Hàng hoá dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế

Các bác đọc lại quy định về thuế GTGT cho rõ nhỉ, có vẻ càng giải thích càng rối và càng sai thì phải.
Em gửi lại cái ví dụ này các bác xem có rõ không nhé:

Công ty vận tải biển V.N. kinh doanh ngành nghề vận tải hàng hoá bằng đường biển trong nước và quốc tế. Theo quy định của Luật thuế GTGT, hoạt động kinh doanh vận tải biển trong nước là hoạt động chịu thuế và hoạt động vận tải biển quốc tế là hoạt động không chịu thuế GTGT.
Doanh thu, chi phí và thuế GTGT đầu vào, đầu ra của các hoạt động Công ty thực hiện theo dõi riêng được đối với từng hoạt động. Nhưng có một số khoản chi phí quản lý chung của Công ty thì đuợc dùng chung cho cả hoạt động chịu thuế và không chịu thuế GTGT. Số thuế GTGT của HHDV dùng chung này Công ty thực hiện phân bổ theo tỷ lệ doanh thu chịu thuế trên tổng doanh thu.

Tháng 1/2008, Công ty vận tải biển V.N có số liệu như sau:
- Thuế GTGT của HHDV mua vào: 350.000.000 đồng (khai vào chỉ tiêu 22 trên TK)
Trong đó:
oThuế GTGT của HHDV mua vào dùng cho hoạt động vận tải nội địa (chịu thuế), bao gồm thuế GTGT trên tất cả các hoá đơn đầu vào của các khoản chi phí về nhiên liệu, sửa chữa... dùng cho vận tải nội địa mà Cty theo dõi riêng được: 150.000.000 đồng
oThuế GTGT của HHDV mua vào dùng cho hoạt động vận tải biển quốc tế (không chịu thuế), bao gồm thuế GTGT trên tất cả các hoá đơn đầu vào của các khoản chi phí về nhiên liệu, sửa chữa... dùng cho vận tải biển quốc tế: 120.000.000 đồng
oThuế GTGT của HHDV mua vào dùng chung cho hoạt động quản lý kinh doanh của Công ty: 80.000.000 đồng

Công ty vận tải biển V.N. kê khai số thuế GTGT đầu vào trên BK 01-2/GTGT như sau:
1) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế: 150tr đồng
2) Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế: 120tr đồng
3) Hàng hoá dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế: 80tr đồng

Sau đó, để tính ra số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ (khai vào chỉ tiêu 23 trên TK) thì Cty phải lập bảng tính số thuế GTGT đầu vào được phân bổ trong kỳ mẫu 01-4A. Số thuế GTGT đầu vào của hoạt động quản lý chung của Công ty là 80.000.000 đồng, được khấu trừ theo tỷ lệ % doanh thu chịu thuế trên tổng doanh thu.:boldred::boldred:
Nếu Cty của các bác không có sản xuất hay kinh doanh cái gì thuộc vào nhóm "không chịu thuế GTGT" thì các bác chỉ cần khai vào mỗi mục 1-Hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế là được.
Chúc các bác thành công.:friend:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Rất cám ơn bạn LANANHHOANG bài của bạn viết là chính xác đúng theo tinh thần của TT32 tôi nghiêm túc xem lại cẩn thận quả đúng bảng kê phải làm như vậy ,nếu cty các bạn là loại hình cty này thì riêng ở mục 2/ phải kê nguyên giá TSCĐ , Giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh .Đề tài này không còn gì để bàn nữa ,một lần nữa chúc bạn viết được nhiều bài hay cống hiến cho diễn đàn .Thân:lily:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com

phù.......... sai rồi, khổ lắm, nói mãi

N

nguyenmanhson

Guest
18/3/08
8
0
0
45
Hà nội
Thông tư 120 2003 ghi rõ hàng hoá gia công uỷ thác được hởng thuế suất 0% đến Thông tư 32/2007 chỉ ghi hàng hoá gia công vậy có gì khác nhau; hàng gia công uỷ thác có được hưởng thuế suất0 % không?

L

lang tu

Guest
ko chiu thuế là những mặt hàng ko liên quan tới quá trình SXKD. Ví dụ như trong năm Cty có tổ chức đi du lịch cho CNV. Hoá đơn đỏ đó có thuế suất 10%. Nhưng khoản này ko đc dưa vào thuế khấu trừ. mà đưa vô Mục 2 ko chịu thuế....
Mục 1 là những hàng hoá dịch vụ trực tiếp cho sản xuất
Mục 3 là toàn bộ hoá đơn còn lại kể cả hoá đơn có thuế suất 0%

T

thanhhung

LQT
ko chiu thuế là những mặt hàng ko liên quan tới quá trình SXKD. Ví dụ như trong năm Cty có tổ chức đi du lịch cho CNV. Hoá đơn đỏ đó có thuế suất 10%. Nhưng khoản này ko đc dưa vào thuế khấu trừ. mà đưa vô Mục 2 ko chịu thuế....
Mục 1 là những hàng hoá dịch vụ trực tiếp cho sản xuất
Mục 3 là toàn bộ hoá đơn còn lại kể cả hoá đơn có thuế suất 0%
Sai rồi! Không hiểu thế nào là không chịu thuế, thế nào là chịu thuế! Bạn nên chịu khó đọc lại các bài đã post trong điễn đàn nhé!

D

damphuquoc

Guest
27/9/07
16
0
0
Long An
Phien Ban 1.3.0.1 Phan mem HTKK, co than thien khong ?

Phan mem HTKT nay khong than thien lam, theo minh la vay. Minh van dang tim hieu de thuc hien. Ban nao da thuc hien duoc, co the chi giup minh. Email : quoccom@yahoo.com

L

lequyen2007

Guest
19/11/07
44
0
0
40
thanh pho ho chí minh
mình thì ko thể nhận dữ liệu từ file để đưa vào bảng kê hóa đơn trên hệ thống kê khai, vì bên mình sử dụng phần mềm kế toán mà, mà fần mềm này lại ko tích hợp được với HTKK của thuế chứ, ai biết chỉ giùm!

L

love forever

Guest
6/3/08
17
0
0
36
ha noi
Kunkun đưa ra đề tài hay quá! Đang ốm đang đau đầu đọc xong phần này chắc....:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA