TSCD vô hình

• Thread starter habich
  • Ngày gửi
H

habich

Sơ cấp
19/2/08
32
1
8
Tp HCM
Cả nhà ơi! Giúp mình với nhé::wall:
Công ty mình là Công ty TNHH có 2 thành viên trở lên, trong đó có 1 thành viên góp vốn bằng Quyền sử dụng đất, giá trị QSDD la 20 tỷ đồng (tất nhiên là các thủ tục pháp lý đầy đủ để công nhân vốn góp này là hợp pháp). nhưng mình đang phân vân là:
Khi nhận vốn góp:
1. Nợ 213: 20 tỷ
Có 411: 20 tỷ
Nhưng khi đưa QSDD này vào xây dựng công trình nhà chung cư thì mình không biết có được hạch toán vào 154 hay không/
Nếu hạch toán vào 154 thì ghi: Nợ 154/có 213 nhưng như thế thì TSCD vô hình của mình có số dư bằng 0 thì lại k đúng với chuẩn kế toán; chỉ khi bán, thanh lý thì mới được ghi giảm TSCD chứ nhỉ.
Nếu mình k đưa vào 154 thì lại k phản ánh đúng toàn bộ chi phí ctrình.
Giúp mình hạch toán đúng bút toán này với nhé.
Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!:

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cả nhà ơi! Giúp mình với nhé::wall:
Công ty mình là Công ty TNHH có 2 thành viên trở lên, trong đó có 1 thành viên góp vốn bằng Quyền sử dụng đất, giá trị QSDD la 20 tỷ đồng (tất nhiên là các thủ tục pháp lý đầy đủ để công nhân vốn góp này là hợp pháp). nhưng mình đang phân vân là:
Khi nhận vốn góp:
1. Nợ 213: 20 tỷ
Có 411: 20 tỷ
Nhưng khi đưa QSDD này vào xây dựng công trình nhà chung cư thì mình không biết có được hạch toán vào 154 hay không/
Nếu hạch toán vào 154 thì ghi: Nợ 154/có 213 nhưng như thế thì TSCD vô hình của mình có số dư bằng 0 thì lại k đúng với chuẩn kế toán; chỉ khi bán, thanh lý thì mới được ghi giảm TSCD chứ nhỉ.
Nếu mình k đưa vào 154 thì lại k phản ánh đúng toàn bộ chi phí ctrình.
Giúp mình hạch toán đúng bút toán này với nhé.
Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!:
Bạn phải xác định Công ty bạn xây chung cư để làm gi? Để bán hay cho thuê

H

habich

Sơ cấp
19/2/08
32
1
8
Tp HCM
à, mình quên mất, chung cư này xây xong là bán và sang tên cho khách hàng luôn

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Nếu thế thì bạn hạch toán vào 154 là được (bạn bán cả chung cư hay bán từng căn)

H

habich

Sơ cấp
19/2/08
32
1
8
Tp HCM
bên mình bán từng căn; intamateu ơi, giúp mình nhé, nếu như chung cư này có cả bán, có cả cho thuê thì hạch toán ntn nhỉ. Cam ơn intamateu nhiều nhé!

itamateurvn

itamateurvn

16/10/07
237
0
0
Mường Tè
bên mình bán từng căn; intamateu ơi, giúp mình nhé, nếu như chung cư này có cả bán, có cả cho thuê thì hạch toán ntn nhỉ. Cam ơn intamateu nhiều nhé!
Cái này ở diễn đàn đã bàn nhiều rồi, bạn vào phần kế toán đơn vị xây lắp ma nghiên cứu.
Sau khi tập hợp tất cả các chi phí thì bạn ra được giá vốn của từng căn nhà. Cái nào bán thì bạn đưa vào 156, cái nào cho thuê thì bạn đưa vào 211 để trích khấu hao.
Phần này trên diễn đàn bàn hay lắm. Cứ tìm hiểu cho kỹ nhé.

H

habich

Sơ cấp
19/2/08
32
1
8
Tp HCM
cam on intamateu nhiều nhiều, chúc intamateu gặp nhiều may mắn và nhiều niềm vui nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA